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UTANGULIZI 

Halmashauri ya Mji wa Kibaha ni miongoni mwa Halmashauri 9 za Mkoa wa Pwani ambayo 

ilianzishwa tarehe 17 Septemba, 2004 kwa Sheria Na. 7 na 8 ya Mwaka 1982 kifungu kidogo cha 

8 na 9 cha Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Miji/Mamlaka za Wilaya) kwa kutangazwa   

kwenye Gazeti la Serikali (GN No.352) la tarehe 19/04/2004 na hati ya kuanzishwa kwake 

iliyosainiwa na Katibu wa Bunge tarehe 17 Oktoba, 2007 

Halmashauri ya Mji Kibaha kama zilivyo halmashauri nyingine ipo chini ya usimamizi wa Ofisi 

ya Rais ,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, hata hivyo mamlaka ya uendeshaji wa shughuli 

za Kila siku zimewekwa chini ya madiwani 19 kati yao, Madiwani 14 ni wawakilishi wa 

Wananchi kutoka kwenye kata  na Madiwani 5 wa Viti maalum.Wote hupatikana ama kwa 

kuchaguliwa au kwa kuteuliwa kwa mujibu wa Kifungu kidogo cha 19 cha sharia. Kwa ujumla 

shughuli za utendaji na utekelezaji wa majukumu ya kila siku yapo chini ya Mkurugenzi wa Mji. 

MAHALI 

Halmashauri ya Mji wa Kibaha ipo Km.40 kutoka jiji la Dar-es-Salaam. Aidha, inapakana  

Manispaa ya Ubungo upande wa Mashariki,  Bagamoyo Kaskazini,  Kisarawe upande wa Kusini 

na Mji mdogo wa Mlandizi upande wa Magharibi. Ni miongoni mwa halmashauri tisa (9) 

zilizopo kisheria kwenye Mkoa wa Pwani. Halmashauri ya Mji Kibaha ipo kati ya latitudo 6.8° 

Kusini na longitude 38.2° na 38.5° Mashariki na inaunganishwa na Bagamoyo mjini  kwa 

barabara zinazopitika muda wote.  

HALI YA HEWA 

Halmashauri ya Mji Kibaha hupata hali ya hewa ya Joto kubwa Kipindi cha Mwezi Desemba, na 

baridi kipindi cha Mwezi  Julai kila Mwaka.Aidha, Halmashauri ya Mji Kibaha hupata Mvua za 

wastani ,hata hivyo baadhi ya maeneo hupata mvua kidogo.Kwa Miaka Mitano mfululizo 

,Halmashauri ya Mji Kibaha imepata mvua Kidogo isiyozidu  Wastani wa mm 700  

 

 IDADI YA WATU 

Halmashauri ya Mji Kibaha, kutokana na takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 

2012, Inakadiriwa kuwa na idadi ya watu 128,488 kati yao Wanawake ni 65,835 na Wanaume ni 

62,653 kukiwa na kaya 17.788 na wastani wa watu 4.1 kwenye kila kaya.  

49%  ya wakazi wa Mji wa Kibaha  ni wanaume wakati wanawake ni 51% (Kwa mujibu wa 

Sensa ya Taifa ya 2012).Wastani wa Jumla wanaume 95 dhidi ya 100 ya wanawake.Kwa sasa 

Halmashauri ya Mji Kibaha inakadiriwa kuwa na idadi ya wakazi144,241 kati yao 70,334 ni 

wanaume na wanawake 73,906. 

Makabila makuu yanayopatikana kwenye Mji wa Kibaha ni Wazaramo, Wamatumbi na 

Wangindo, hata hivyo kutokana na mwilingilino wa shughuli za Kiuchumi pamoja na 
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kuongezeka kwa wafanyakazi kwenye Viwanda, Biashara ndogo ndogo yapo makabila mengine 

yanayopatikana kibaha. 

Aidha, Wazaramo  ndio wanaochukua eneo kubwa la Halmashauri ya Mji Kibaha ambalo 

linahusisha Kata zote isipokuwa kata ya Msangani wakifuatiwa na Matumbi wanapatikana 

kwenye kata zote pia isipokuwa Kongowe. Hali kadhalika Wangindo 

Makabila mengine yanayopatikana Kwenye Halmashauri ya Mji Kibaha ni 

wayao,Wamakonde,Wakwere,Wangoni,Wagogo,Wasukuma,Wanyamwezi,Wandengereko,Wam

wera,Wachagga,Wapare na Wagweno 

MTAWANYIKO WA IDADI YA WATU KWA JINSIA, UMRI NA MAKUNDI   

  

  

 

                                    

 

 

             

Chanzo:  Ripoti II ya Sensa ya Watu na Makazi, 2012  

Hata hivyo; Halmashauri ya Mji Kibaha ni halmashauri ya pili kwa kuwa na eneo dogo ndani ya 

Mkoa wa Pwani. Halmashauri inakadiriwa kuwa eneo lenye ukubwa wa Kilomita za Mraba 750. 

Katika eneo hilo hecta 17,490 zinatumiwa kwa Makazi na zinachangia 50% ya mapato ya ndani 

kwenye Halmashauri. Eneo hilo ni sawa na 23% ya Kilomita za Mraba 750   zinazotumika kwa 

ajili ya Mkazi na kuwa chanzo muhimu cha Mapato kwenye Halmashauri. Awali,Halmashauri ya 

Mji Kibaha ilikuwa chini ya Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha. 

Umri 

Jinsi 

Asilimia ya Jumla Me Ke Jumla 

0 – 14 22,305 22,537 44,842 34.9 

15 – 29 18,684 21,743 40,427 31.5 

30 – 49 14,586 14,453 29,039 22.6 

50 – 64 4,639 4,209 8,848 6.9 

65 + 2,439 2,893 5,332 4.1 

Total  62,653 65,835 128,488 100.0 
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MUUNDO WA KIUTAWALA 

Halmashauri ya Mji Kibaha ipo chini ya utawala wa Kisheria, na imegawanyika katika tarafa 

mbili ambazo ni Kibaha na Kongowe, Kata Kumi na nne (14)  ambazo ni Tumbi, Mailimoja, 

Kibaha, Visiga, Mkuza, Kongowe, Misugusugu, Picha ya Ndege, Msangani, Mbwawa, Pangani, 

Viziwaziwa, Tangini and Sofu. Aidha, Halmashauri ina Mitaa sabini na tatu (73)  

Halmashauri ya Mji Kibaha, Mipaka ya Kata kutokana na Sensa ya Mwaka 2012  

 


