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HOTUBA YA MHESHIMIWA ASSUMPTER  N.MSHAMA MKUU WA 

WILAYA YA KIBAHA KATIKA SIKU YA MLIPA KODI TAREHE 20 

OKTOBA, 2017 HALMASHAURI YA MJI KIBAHA 

 
Mhe. Leonard S. Mlowe 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Kibaha, 
 
Mhe. Silvestry F. Koka (MB) 
Mbunge wa Jimbo la Kibaha Mjini, 
 
Wahe. Madiwani, 
 
Ndugu Sozi Ngate 
Katibu Tawala Wilaya ya Kibaha, 
 
Ndugu. Jenifa C. Omolo 
Mkurugenzi  wa Halmashauri ya Mji Kibaha, 
 
Viongozi wa Vyama vya Kisiasa, 
 
Wakuu wa Idara  na Vitengo, 
 
Walipa Kodi wote, 
 
Waandishi wa habari, 
 
Wageni Waalikwa,  
 
Mabibi na Mabwana, 
 
Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha 

sote kuwa hapa siku ya leo. Aidha, namshukuru Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Kibaha na Kamati yake ya  Maandalizi kwa kunialika 

ili niwe mgeni rasmi katika maadhimisho ya siku ya mlipa kodi katika 

Halmashauri yenu. 

 

Mnenipa heshima kubwa na nimefarijika sana kujumuika nanyi katika 

hafla hii ambayo hutoa fursa  kwa mlipakodi na mkusanyaji kushirikiana 
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katika kutathmini mafanikio na changamoto zilizopo katika kukusanya 

mapato ya Halmashauri na kuweka mikakati bora zaidi ya kuweza 

kufanikisha zoezi zima la kukusanya kodi  kwa utaratibu wa uwazi  

unaokubalika kwa maendeleo ya Halmashauri ya Mji wetu wa Kibaha. 

 
Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Kama ilivyokwisha zungumzwa kuwa leo ni Siku ya Mlipakodi, hatuna 

budi kuadhimisha siku hii kwa kutambua kuwa mlipakodi ni mdau 

muhimu kwa maendeleo ya Halmashauri ya Mji wa Kibaha na Taifa kwa 

ujumla. Ni wakati muafaka wa kutafakari na kujiuliza kama huduma 

stahiki ambazo mlipakodi anatakiwa kupata kutokana na kodi yake 

anazipata. 

Aidha, ni wakati wa kuangalia kwa undani changamoto zilizopo katika 

uhusiano baina ya mlipakodi na Halmashauri katika kutekeleza wajibu wa 

kukusanya kodi ili kuzirekebisha na kuwezesha ulipaji kodi kwa hiyari na  

wakati stahili. Siku ya mlipakodi ni fursa muhimu kwa sisi sote 

kushirikiana pamoja katika kuangalia mfumo mzima wa ulipaji kodi ili 

kuondoa mapungufu  na kuimarisha uzalendo wa kweli na uwajibikaji 

kwa wadau wote katika kukusanya mapato.  

 

Aidha, kwenye Taarifa yenu nimesikia kuwa Halmashauri ya Mji Kibaha 

imeweza kupata TUZO YA UBORA inayotolewa na BODI YA 

WAHASIBU NA WAKAGUZI WA HESABU TANZANIA (NBAA) ya 

ufungaji wa Hesabu kwa kuzingatia Sheria za Kimataifa kwa Mwaka wa 

Fedha 2014/2015 kwa kushika nambari 1 kati ya Halmashauri 188. Mimi 

Kama Mkuu wenu wa Wilaya niseme wazi kuwa nimefarijika sana kwa 

kazi nzuri tena yenye heshima kubwa kwa Halmashauri yenu 

mliyoionesha. Tunapoelekea kwenye uchumi wa Kati ifikapo 2020, Rais 

wetu mpendwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli anatamani kila 



3 

 

Halmashauri iwe na Watendaji wachapakazi,Wabunifu  na wanaotumia 

Maarifa yao kwenye kazi kama hawa waliotufungia Mahesabu. Mimi 

naamini kwa kazi hii nzuri mliyoifanya Mwenyezi Mungu atawalipa. 

Hongereni sana! 

 
Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Tunapoadhimisha siku ya mlipakodi, ni dhahiri tunaongelea mafanikio na 

changamoto tulizozipata kwa kipindi kilichopita. Vilevile, ni dhahiri 

kwamba kwenye mafanikio ni jambo jema sana kujipongeza, na kwenye 

changamoto ni wakati mzuri wa kuangalia namna ya kukabiliana nazo. Ni 

kweli yapo mafanikio ambayo yamepatikana katika sekta ya kodi. Moja 

ya mafanikio yaliyopatikana ni kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri 

kupitia vyanzo vyake vya ndani. Na mapato yanapoongezeka ni dhahiri 

kuwa ninyi walipakodi mlilipa kwa wakati tena kwa kujitoa mkitambua 

kuwa maendeleo siku zote yanategemea kodi zetu. Hongereni sana!  

 
Takwimu zinaonyesha kwamba mapato yanayotokanayo na vyanzo vya 

ndani vya Halmashauri yameongezeka kutoka shilingi 2,560,091,596.00 

kwa mwaka wa fedha 2012/2013 hadi kufikia shilingi 3,954,400,000 kwa 

mwaka wa fedha 2017/2018.  

 

Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Takwimu hizi zinatuonyesha kuwa mapato yamekuwa yakiongezeka 

mwaka hadi mwaka, lakini ukweli ni kwamba ongezeko hili bado halikidhi 

mahitaji ya Halmashauri katika kuwaletea wananchi maendeleo ya 

haraka na kwa kasi inayotarajiwa na wananchi waliowengi hasa 

ukizingatia kuwa Uongozi wa awamu ya tano chini Rais wetu Mhe. Dkt 

John Pombe Joseph Magufuli pamoja na kuwa na falsafa ya hapa ni kazi 

tu, lakini pia unasisitiza kutoa au kudai risiti unapouza ama kununua 
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bidhaa. Unapotoa ama kudai risiti utakua umetimiza wajibu wako wa 

kulipa kodi. 

Aidha, Kitendo hiki cha kulipa kodi kwa wakati na Halmashauri 

kuzielekeza kwenye Miradi ya Maendeleo, hakika mmemuunga Mkono 

Mheshimiwa Rais kwa vitendo kwa kuwaletea wananchi Maendeleo. 

 
Napenda kutoa msisitizo kwa Halmashauri kuhakikisha kuwa inaongeza 

ukusanyaji wa mapato hasa kuendelea kubuni vyanzo vipya vya Mapato 

ili kukidhi mahitaji ya kuwahudumia wananchi. Kwa kufanya hivyo 

Halmashauri itaachana na utegemezi kutoka Serikali Kuu na Wahisani 

ambao misaada yao mara nyingine haifiki kwa wakati na kuathiri 

utekelezaji wa mipango iliyopo. Rai yangu kwenu walipa kodi, 

nawaombeni mzidi kutoa ushirikiano wa dhati kwa Halmashauri yenu. 

 

Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Leo tunatoa vyeti kwa makundi mbalimbali ya walipakodi ambapo kundi 

la kwanza ni lile la wale ambao wameonyesha uadilifu mkubwa katika 

kulipa kodi kwa hiari na hivyo kuchangia juhudi za Halmashauri ya Mji 

Kibaha za kupambana na umaskini. Aidha, kuna kundi la walipakodi 

hodari ambalo linajumuisha Makampuni, Taasisi na Watu binafsi, hali 

kadhalika kundi la wahamasishaji na wafuatiliaji wa makusanyo ya 

mapato ambalo linahusisha na Waheshimiwa Madiwani wa Kamati ya 

Fedha na Utawala kwa Mwaka wa Fedha 2016/2017 na Watumishi wa 

Halmashauri ya Mji Kibaha. Nawapongeza sana wale wote waliotunukiwa 

vyeti hivyo kwa kazi nzuri mliyoifanya na naamini kuwa vyeti hivyo 

vitakua motisha ya kufanya vizuri zaidi siku za usoni. Lengo kubwa n 

La Mapato haya ni kutoa huduma kwa wananchi na kuwaletea 

Maendeleo.  

Tunapohitimisha  siku hii ya mlipakodi ndipo tunaanza maandalizi ya siku 

nyingine ya mlipakodi. Naamini mliopewa vyeti vya kufanya vizuri 
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mnaondoka leo hapa na hamasa ya kufanya vizuri zaidi, ili mwakani mje 

tena kutunukiwa vyeti vya mafanikio. Na wale ambao hawakupata vyeti 

leo naamini nao watamotishwa na kufanya vizuri zaidi ili mwakani nao 

wawemo kwenye makundi ya watakaotunukiwa vyeti. 

 
Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Sheria ya fedha ya Serikali za Mitaa namba 9 ya mwaka 1982 (Local 

Govt. Finance Act. No. 9 of 1982 CAP 290) imeipa Halmashauri uwezo 

wa kukusanya mapato kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali ikiwa na 

lengo la kuiwezesha Halmashauri kutoa huduma stahiki kwa wananchi 

wake. Halmashauri inapaswa kupiga vita kwa nguvu zote aina yoyote ile 

ya rushwa, ukwepaji kodi na kutoa adhabu kali kwa wakwepaji kodi. 

Aidha, kuendelea kutoa elimu ya kodi ili kuongeza uelewa kwa baadhi ya 

walipa kodi juu ya malengo na matumizi sahihi ya kodi inayokusanywa. 

Naomba niwakumbushe tena kudai na kutoa za stakabadhi mara zote 

kwenye biashara zenu, kutokufanya hivyo ni kosa kisheria na 

inapogundulika unaweza kufikishwa kwenye vyombo vya dola. 

  
Nimesikia taarifa yenu kuhusu uimarishaji wa matumizi ya mifumo ya 

kompyuta katika ukusanyaji wa kodi ili kupambana na tatizo hili na 

kuifanya Halmashauri yenu kuwa na  mbinu ya kisasa ya usimamizi wa 

kodi na kujenga usimamizi wa kodi shirikishi. Aidha, muendelee 

kuimarisha mahusiano yenu na taasisi mbalimbali za Serikali kama vile 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), SUMATRA, TANROAD, TANESCO, 

TAKUKURU, Mahakama na Polisi ili kuisaidia Halmashauri katika 

ukusanyaji wa Mapato kutoka kwa walipa kodi. Naendelea kutoa 

msisitizo kuwa Mlipakodi na mkusanya kodi wanatakiwa kushirikiana 

kama wadau muhimu katika sekta ya ukusanyaji kodi hivyo pande zote 

mbili zihakikishe kuwa zinafanya kazi kwa pamoja. 
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Ndugu walipakodi na wageni waalikwa, 

Kwa maneno haya machache ninapenda kumalizia kwa kutoa pongezi na 

kutambua umuhimu wa walipakodi wote wa Halmashauri  kwa kazi 

kubwa mnayofanya. Halmashauri ya Mji Kibaha inatambua umuhimu 

wenu kwa Maendeleo ya nchi yetu. Nawapongeza wote walioshiriki 

kuandaa maadhimisho haya, wito wangu kwenu msirudi nyuma. 

Endelezeni juhudi za kutoa elimu ya kodi kwa walipa kodi wote na 

wanachi kwa ujumla ili kujenga uelewa wa pamoja juu ya umuhimu wa 

ulipaji kodi kwa hiyari na kwa wakati. 

 
Mtambue kwamba mna kazi kubwa ya kutimiza azma hii pamoja na 

kujenga uwezo zaidi wa kuongeza makusanyo ili kuendelea kugharamia 

sehemu ya miradi ya maendeleo kutokana na vyanzo vya ndani.  

Changamoto iliyoko mbele yenu ni kuimarisha mafanikio yaliyopatikana 

na kuyaboresha zaidi. Lengo letu sote liwe ni kulipa kodi kwa hiari; 

kukusanya kodi kwa kutumia kanuni,  sheria na taratibu ili kuongeza 

mapato na hivyo kuendelea kutoa huduma bora na endelevu kwa 

maendeleo ya wananchi wa Halmashauri ya Mji wa Kibaha. 

 
“TIMIZA WAJIBU, LIPA KODI KWA MAENDELEO YAKO” 

Mungu ibariki Kibaha, 
Mungu ubariki Mkoa wa Pwani 

Mungu Ibariki Tanzania 
Mungu Ibariki Afrika 

 
Ahsanteni kwa kunisikiliza! 

 


