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TAARIFA YA MAENDELEO YA HALMASHAURI YA MJI KIBAHA KWA 

MHESHIMIWA MHANDISI EVARIST W. NDIKILO MKUU WA MKOA 

WA PWANI KATIKA ZIARA YAKE TAREHE 24 OKTOBA, 2017   

 

1.0. UTANGULIZI 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Halmashauri ya Mji Kibaha ni moja kati ya 

Halmashauri tisa za Mkoa. Ndani ya Halmashauri hii ndipo yalipo Makao 

Makuu. Kisheria Halmashauri hii imeanza kutekeleza shughuli zake rasmi 

mnamo mwaka 2004 baada ya kutangazwa rasmi na Waziri wa TAMISEMI 

(kwa sasa ofisi ya Rais – TAMISEMI) kupitia Gazeti la Serikali la tarehe 

17/09/2004 G.N.352, kufuatia kusudio la Mheshimiwa Rais katika Gazeti la 

Serikali No.515 la mwaka 2002 ambalo halikupingwa. 

Halmashauri ina eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 750, ambapo 

hekta 13,080 zinafaa kwa kilimo na zilizolimwa ni 6,932 sawa na asilimia 53. 

 

Hali ya ulinzi na usalama. 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Hali ya ulinzi na usalama katika Halmashauri 

yetu ni nzuri, hakuna tukio la uvunjifu wa amani lililo ripotiwa. Aidha wananchi 

wameendelea kutekeleza majukumu yao katika hali ya amani na utulivu. 

 

 2.0 WATUMISHI 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Ikama ya Halmashauri ya Mji Kibaha ni watumishi 

1,693. Waliopo ni watumishi 1,529 na upungufu ni watumishi 164. Uhaba 

mkubwa wa watumishi upo katika Idara ya Utawala, Maji na Afya. Ili 

kukabiliana na upungufu huo Halmashauri inategemea kuajiri watumishi 73 

ambao mishahara yao imetengwa na imeidhinishwa na Ofisi ya Rais -Utumishi 

na Wizara ya Fedha na Mipango kwa mwaka wa fedha 2017/2018. 

 

2.1 UHAKIKI WA WATUMISHI 

Tangu kuanza kwa zoezi la uhakiki wa watumishi mwezi machi 2016, 

Halmashauri ilitekeleza zoezi kama ifuatavyo 

 

Uhakiki wa watumishi hewa, 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, uhakiki wa watumishi hewa ulianzia machi 2016 hadi 

Aprili 2017, jumla ya watumishi 20 waligundulika ni watumishi hewa na fedha 

zilizo okolewa ni shilingi 19,161,557.35  
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Uhakiki wa vyeti vya elimu.  

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Zoezi la uhakiki wa vyeti vya Elimu ulifanyika kwa 

watumishi wote 1,539, katika zoezi hilo watumishi 73 wameondolewa kwa 

kukutwa na vyeti vya kughushi, pia watumishi 8 waliondolewa kwa kukosa 

sifa za kidato cha nne wakati wana ajiriwa hivyo watumishi 81 waliondolewa 

kwenye mfumo wa malipo ya mshahara. 

 

 

Uhakiki uliofanywa na NIDA kwa kutumia mfumo wa Lowson 

Kati ya watumishi 1,529 wa Halmashauri ya Mji, Watumishi 1,438 

walihakikiwa taarifa zao na watumishi 91 bado hawaja hakikikwa kwa sababu 

ya kutopata namba kutoka mamlaka ya vitambulisho NIDA. 

 

Mashauri ya nidhamu. 

Mhe Mkuu wa Mkoa, Jumla ya watumishi 28 wamechukuliwa hatua za 

kinidhamu kwa kufukuzwa kazi Kutokana na makosa ya utoro kazini, kughushi 

vyeti, na upotevu wa mali za Halmashauri. Kati yao Walimu 20, Watendaji 3, 

Tabibu 2, Katibu Muhtasi 1, Afisa Ardhi 1 na daktari 1. 

 

3.0   UKUSANYAJI WA MAPATO  

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa,  Mwaka 2016/2017 Halmashauri ilikadiria 

kukusanya shilingi 3, 954,400,000 katika vyanzo vya ndani   na makusanyo 

halisi hadi kufikia 30 Juni, 2017 ilifanikiwa kukusanya shilingi 3,671,950,534, 

sawa na asilimia 93. Aidha mwaka 2017/2018 Halmashauri imekisia  

kukusanya shilingi 3,705,549,000 ambapo mapato halisi hadi Septemba 30, 

2017 imekusanya shilingi 1,431,090,552 sawa na asilimia 38.6 ya makisio. 

Halmashauri ya Mji Kibaha imekua ya 1 katika ufungaji wa mahesabu ya 

serikali kwa mwaka 2014/2015 kati ya  Halmashauri 186. 

 

3.1 SEKTA ZA VIWANDA, BIASHARA NA MASOKO 

Hali ya Uwekezaji wa Viwanda.  

Mhe. Mkuu wa mkoa, Halmashauri ya Mji Kibaha ina jumla ya viwanda 119 

ambapo kati ya hivyo vikubwa 5, vya kati 16 na vidogo 98. Viwanda hivi 

vinafanya kazi. Aidha Kwa sasa kuna viwanda 4 Vinaendelea kujengwa 

ambapo vikukubwa 3 na vyakati 1. Halmashauri imeendelea kuweka 

mazingira rafiki ya uwekezaji ambapo katika robo ya kwanza ya 2017/2018 
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imeweza kutumia shilingi 100,000,000 kufungua barabara eneo la Zegereni. 

Aidha Halamshauri imeendelea kupokea maombi ya wawekezaji mbalimbali na 

kuyafanyia kazi. 

 

Biashara na Masoko 

Halmashauri kupitia Sekta ya biashara imetoa leseni kwa wafanyabiashara 

rasmi 5,241 na zaidi ya wafanyabiashara 750 bado hawajarasimishwa. Aidha, 

Halmashauri inaendelea na taratibu za kuwarasimisha wafanyabiashara hao. 

Masoko 

Halmashauri ya Mji Kibaha ina soko la mnarani lenye vyumba 340 ambapo 

vyumba 200 vimekamilika na vyumba 140 bado havijakamilishwa na wamiliki 

ambapo vyumba 80 kati ya vilivyo kamilika  wamefungua biashara zao. Aidha 

Paa la wauza nafaka lina wafanyabiashara 78, paa la mama lishe lina 

wafanyabiashara 27. Paa la wauzaji wa rejareja (ndani wenye meza kubwa 

288). Halmashauri imetoa namba ‘’ Cording’’ katika vyumba vya sokoni 

tayari kwa kuanza kutoza kodi. pia imeweza kuhamisha wafanyabiashara 

waliokuwa wakifanya biashara eneo la mailimoja, na zoezi bado linaendelea. 

4.0 HALI YA MAENDELEO YA KISEKTA 

 

4.1    SEKTA YA ELIMU        

Elimu ya Awali 

Halmashauri ya Mji Kibaha ina shule/vituo vya awali 50 kati ya hivyo 39 ni 

vya serikali na 11 ni vya watu binafsi. Shule zote zina jumla ya watoto 3,834 

kati yao wavulana ni 1,938 na wasichana ni 1,896.  Shule za serikali zina 

jumla ya watoto 3,300 ikiwa wavulana ni 1,685 na wasichana 1,615.  

 

Elimu ya Msingi                        

Halmashauri ya Mji Kibaha ina jumla ya shule za msingi 55 kati ya hizo 39 ni 

za serikali na 16 ni za binafsi zenye jumla ya wanafunzi 33,534.  Kati yao 

wavulana wapo 16,771 na wasichana 16,763. Aidha kwa shule za Serikali 

kuna wanafunzi 29,052 kati yao wavulana 14,524 na wasichana ni 14,478. 

Mwaka 2017 Halmashauri iliandikisha wanafunzi 4,800 

 

Miundo mbinu Shule za Msingi za Serikali. 

Halmashauri inauhitaji wa vyumba vya madarasa 727 vyumba vilivyopo ni 

301 na upungufu ni vyumba 426. Pia Halmashauri ina uhitaji wa madawati 
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8,584 yaliopo 8,714 na kuwa na ziada ya madawati 130. Halmashaurii ina 

uhitaji wa matundu 1,294 ya vyoo yaliopo ni matundu 498 na pungufu ni 

795. Aidha Halmashauri inaupungufu wa majengo ya utawala 62 na 

upungufu wa nyumba za walimu 495. Mwaka 2017/2018 Halmashauri 

imetenga shilingi 430,054,669 kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya elimu 

Msingi. 

 

Mitihani ya kumaliza elimu ya msingi na Ufaulu. 

Watahiniwa waliosajiliwa kufanya mitihani mwaka 2017 walikuwa 3,240 kati 

yao wavulana 1,631 na wasichana ni 1,609. Waliofanya mitihani ni 

wanafunzi  3,234 kati yao wavulana 1,629 na wasichana ni 1,605 Aidha 

wanafunzi 6 hawakufanya mitihani kati yao wavulana 2 na wasichana 4 

kutokana na sababu za utoro na ugonjwa. Aidha katika matokeo 

yaliyotangazwa mwezi Oktoba, Halmashauri ya Mji kibaha imekua ya kwanza 

katika Halmashauri 9 za Mkoa wa Pwani. 

 

4.2   ELIMU YA SEKONDARI 

 Halmashauri ya Mji Kibaha ina jumla ya shule za sekondari 37, kati ya hizo 

13 ni za Serikali na 24 ni za binafsi. shule zote 37 zina jumla ya wanafunzi 

10,992 kati yao wavulana ni 5,141 na wasichana 5,851. Shule hizi zina 

jumla ya walimu 447, na 15 ni watumishi wasio walimu. Aidha shule za 

Serikali zina jumla ya wanafunzi 7,216 kati yao wavulana 3,747 na 

wasichana 3,459. 

 

Miundombinu Elimu Sekondari za Serikali. 

Halmashauri inauhitaji wa vyumba vya madarasa 205 vilivyopo ni vyumba 

153 na upungufu ni vyumba 52. Pia Halmashauri ina uhitaji wa madawati 

7,206 yaliopo ni 6,657 na pungufu ni madawati 549. Halmashauri pia ina 

uhitaji wa matundu 372 ya vyoo yaliyopo ni matundu 251 na pungufu ni 

121. Aidha, Halmashauri inauhitaji wa majengo ya utawala 13 yaliyopo ni 6 

na upungufu ni 7. Uhitaji wa nyumba za walimu ni 493 zilizopo ni 44 na 

upungufu ni nyumba 449 Halmashauri kwa mwaka 2017/2018 imepanga 

kutumia shilingi 520,000,000 kuongeza miundombinu ya elimu Sekondari 
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Maandalizi ya mitihani ya kuhitimu kidato cha Nne na cha Pili. 

Mitihani ya kidato cha nne na cha pili inatarajiwa kufanyika tarehe 30/10/2017 

ambapo watahiniwa wanaotarajiwa kufanya mitihani ya kidato cha pili ni 

2,931 katika vituo 37  na watahiniwa wanaotarajia kufanya mitihani ya 

kidato cha nne ni  2,089 katika vituo 35 kati ya vituo hivyo vituo 34 ni 

watahiniwa wa shule na 1 ni kituo cha wanafunzi wa kujitegemea. 

 

4.3 SEKTA YA MAJI  

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Vyanzo vikuu vya maji katika Halmashauri ya Mji wa 

Kibaha ni bomba la DAWASCO, visima virefu 2 na lambo 1 ambavyo 

vinahudumia wakazi 73,771  sawa na asilimia 57. Aidha Kupitia programu ya 

maji na usafi wa mazingira, Halmashauri ilipanga kutekeleza  miradi 11 katika  

mitaa 15 ambapo mpaka sasa  miradi 6 imekamilika, miradi 5 inaendelea na 

ujenzi ambapo imefikia wastani wa asilimia 84  katika hatua za utekelezaji. 

Halmashauri Mwaka 2016/2017 ilipokea shilingi 390, 402,933 kutoka Serikali 

kuu kwa ajili ya kutekeleza miradi hiyo kwa mwaka huu 2017/2018 

imepangwa kutumia shilingi 124, 324,000/= ili kuendeleza ujenzi wa miradi 

ya maji. 

 

4.4 SEKTA YA MIFUGO  

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Idara ya Mifugo, uvuvi na umwagiliaji katika kipindi 

cha 2016/2017 imeendelea kutoa elimu za ufugaji bora kwa wafugaji 403, 

matumizi ya teknolojia ya uhamilishaji ili kuwa na koo bora za mifugo kwa 

wafugaji 127 ambapo Jumla ya ng’ombe 271 walipandishwa. Halmashauri 

pia imetoa dhamana kwa vikundi 2 vya wafugaji wa sungura katika Kata ya 

Pangani. Aidha imeendelea kuhamasisha ufugaji wa samaki ambapo 

mabwawa ya samaki 72 yamechimbwa kati ya hayo 69 yamepandwa samaki. 

Jumla ya tani 11.3 zilizalishwa kwa mwaka 2016/2017. 
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4.5 SEKTA YA KILIMO NA USHIRIKA. 

Halmashauri ya Mji Kibaha ina Hekta 13,080 zinazofaa kwa Kilimo ambapo 

hekta zilizolimwa ni 6,932.  Jumla ya wakulima katika Halmashauri ni 

11,479. 

Hali ya chakula 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Mahitaji ya chakula kwa Halmashauri ya mji  kwa 

mwaka ni tani 28,138 za wanga tani 11,721 za utomwili. Hali ya 

upatikanaji wa chakula ni ya utoshelevu. Wananchi wanapata vyakula 

kutokana na mavuno ya msimu uliopita ambapo tulivuna Jumla ya tani 2,698 

za wanga na tani 57 za Utomwili.  

 

Aidha wananchi wengi wanaendelea kupata vyakula vinavyopatikana katika 

maduka na masoko yetu kwa bei ya kuridhisha ambapo bei za vyakula 

zimeendelea kushuka ukilinganisha na mwaka uliopita (Mfano unga wa 

mahindi umeshuka toka sh. 1,500 kwa kilo mwezi Septemba 2016  hadi 

wastani wa sh. 1000 mwezi Oktoba 2017). 

 

Wilaya imejiwekea mikakati mbalimbali ya kukabiliana na upungufu wa 

chakula ikiwa ni pamoja na kuhamasisha wakulima kuandaa mashamba 

mapema kipindi hiki cha vuli ambapo kila kaya ya mkulima imehimizwa kuwa 

na Ekari moja ya Muhogo na ekari moja ya zao la biashara. Aidha uboreshaji 

wa Masoko ya vyakula unaendelea ili wasiojishughulisha na kilimo wapate 

vyakula kupitia masoko haya. 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Elimu kwa wakulima kuhusu kilimo bora cha 

mazao ya chakula na biashara imeendelea kutolewa kupitia mashamba darasa 

ambapo Jumla ya wakulima 2,475 wamezalisha  miche 21,000 ya mikorosho 

ukilinganisha na miche 4000 kwa msimu wa 2015/2016. Aidha zoezi la 

upuliziaji mikorosho linaendelea na jumla ya wakulima 415 wametumia 

madawa ya ukungu na wadudu na kuwezesha jumla ya miti 27,200 ya 

mikorosho sawa na Hekta 388 kupuliziwa.  Makadirio ya mavuno ni tani 405 

za korosho msimu wa 2017/2018 ukilinganisha na malengo tani 394 

zilizozalishwa mwaka 2016/2017. Aidha Kutokana na kutoa elimu ya 

stakabadhi mazao ghalani msimu wa 2016/2017 tulikusanya Jumla ya tani 

906 katika maghala 2 yaliyo teuliwa. 

Usambazaji wa Pembejeo za Kilimo: 
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Jumla ya tani 27,200 za madawa ya 

korosho kwa mfumo wa ruzuku zimesambazwa kwa wakulima 415 katika 

kata 10 zinazolima korosho. Aidha pembejeo nyingine kama Mbolea za 

kupandia na kukuzia zinapatikana madukani na wasambazaji wameelekezwa 

kufuata bei Dira ya sh. 49,295 na 36,716 kwa mfuko wa kilo 50 wa mbolea 

ya DAP na UREA katika eneo letu la Mji Kibaha. 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Maandalizi ya Mfumo wa stakabadhi ghalani 

unaendelea ambapo maghala 2 ya Kongowe na Misugusugu yeme 

pendekezwa kutumika kama kituo cha ukusanyaji wa korosho kabla ya 

korosho kupelekwa katika ghala la mnada litakalopendekezwa na Bodi ya 

Korosho kwa msimu huu. Wakulima wanaendelea kuelimishwa kuokota na 

kukausha korosho wakisubiri Mnada na pia kuwapa elimu kuhusu maandalizi 

ya mvua za vuli kwa kuandaa mashamba yao mapema na kupanda mazao ya 

muda mfupi na yanayostahimili ukame kama Mihogo,Mahindi, Viazi vitamu, 

Mtama na Jamii ya Mikunde. 

 
4.6 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Mhe.  Mkuu wa Mkoa Halmashauri katika kipindi cha 2016/2017 ilipanga 

kutoa mikopo kwa wanawake na vijana  shilingi 391,100,000 ambapo hadi 

kufikia 30 Juni Halmashauri iliweza kuchangia shilingi 174,000,000 katika 

vikundi 96 vya wajasiliamali na vijana. Aidha, Mwaka 2017/2018 Halmashauri 

imechangia shilingi 70,000,000 katika mfuko wa wanawake na vijana. 

Halmashauri imeendelea kusimamia na kuratibu shughuli zinazofanywa na 

sekta binafsi zinazohusu watu wenye uhitaji maalum.  

 

4.7  UJENZI NA MIUNDOMBINU 

Idara ya ujenzi katika kipindi cha mwaka 2016/2017 hadi kufikia sasa 

inaendelea kutekeleza na kusimamia miradi mbalimbali ya Halmashauri, 

Miradi hiyo ni Ujenzi wa kituo cha Mabasi (Kibaha Bus stand) kinachojengwa 

eneo la CBD, Ujenzi wa barabara za lami eneo la CBD na Mkoani zenye urefu 

wa km 3.62. Miradi hii inatekelezwa kwa ufadhili wa fedha kutoka Benki ya 

Dunia.  

 

 

Vilevile Halmashauri ipo kwenye maandalizi ya ujenzi wa Soko la kisasa eneo 

la CBD ambapo Halmashauri inatarajia kukopa fedha benki ya TIB. Hata hivyo 
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Kutokana na wafanyabiashara kuhamishiwa eneo la Mnarani, kazi 

inayofanyika kwa sasa ni”Design Review” ya Soko la kisasa ambapo Mhandisi 

Mshauri alipewa dondoo za rejea za kufanya kazi hiyo ambayo anaendelea 

nayo ili ujenzi uanze kutekelezwa. 

 

Halmashauri inaendelea pia kukamilisha ujenzi wa Jengo la Ofisi za Makao 

Makuu, kazi zinazofanyika kwa sasa ni kumwaga nguzo, (beam) na kupaua, 

kazi hiyo inafanywa na mkandarasi SUMA JKT akisimamiwa na Mhandisi 

mshauri Chuo kikuu cha Ardhi. Aidha Maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Soko la Mnarani – NIDA kwa kiwango cha lami yanaendelea, kwa sasa yapo 

kwenye hatua za manunuzi. 

 

Mh Mkuu wa Mkoa, Idara inaendelea kutoa vibali vya ujenzi na kutoa elimu 
kwa wananchi kupitia kwa Watendaji wa kata kuhusu taratibu za ujenzi ili 
taratibu ziweze kufatwa 
 
4.8 SEKTA YA ARDHI, MALIASILI NA MIPANGOMIJI 

Mhe. Mkuu wa Mkoa  Halmashauri kwa mwaka 2016/2017 imefanikiwa 

kukamilisha uandaaji wa mpango kabambe ( Master Plan 2014 - 2034) na 

kuiwasilisha Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya makazi kwa hatua ya 

ukamilishaji na kuwa mpango kamili. Aidha Halmashauri imepima viwanja 

1,936 katika maeneo mbalimbali na kuyatambua mashamba pori 4 na 

kuweza kuwapa ilani ya kuyafuta. Pia imebuni michoro wa Mpango miji wenye 

Jumla ya viwanja 932 katika eneo lililokuwa shamba la Wizara ya kilimo na 

Mifugo (MITAMBA) ambapo Jumla ya viwanja 500 vimepimwa. Katika eneo la 

Zegereni Michoro 3 imeandaliwa yenye viwanja 167 na viwanja 70 

vimepimwa.  

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa , Halmashuri inampango wa kurasimisha makazi ya 

mitaa ya Mailimoja, Uyaoni na Tangini kikao cha kwanza na wananchi hao 

tayari kimefanyika na kuwa na hoja endapo  eneo la mita 60 litaongezwa 

kuvunjwa ambapo Halmashauri imeshindwa kutoa majibu ya moja kwa moja 

na kuwaahidi wananchi kuwa wataalikwa kwakala wa barabara Mkoa wa 

Pwani  (TANROAD) ili kutoa ufafanuzi. 
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4.9 SEKTA YA USAFI NA MAZINGIRA  

Sekta ya usafi na mazingira  kwa mwaka 2016/2017 iliweza kukusanya taka 

tani 30.489, pia Halmashauri imezika maiti 14 ambao wasio kuwa na ndugu. 

Aidha halmashauri imeendelea kusafisha Mji na kutekeleza agizo la 

Mheshimiwa Rais wa jamhuri ya Muungano wa Tanzaniala  kufanya usafi kila 

jumamosi ya mwisho ya mwezi 

 

4.10. SEKTA YA AFYA.  

Mhe. Mkuu wa mkoa  Halmashauri ya Mji Kibaha ina jumla ya vituo 36 kati 

ya hivyo 12 ni vya Halmashauri  na 24 ni vya watu binafsi, jeshi na mashirika 

ya dini. Kati ya hivyo vituo vya Afya ni 6 zahanati 30 clinic na maabara pekee 

binafsi 5.  

 

Upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, upatikanaji wa dawa na vifaa tiba unaendelea 

kuimarika katika vituo vyetu. Mwaka 2016/2017 dawa na vifaa tiba toka 

ruzuku ya Serikali kuu zilipokelewa  kiasi cha shilingi 93, 799,180,000 sawa 

na ongezeko la asilimia 30 ukilinganisha na mwaka 2015/2016. Aidha kwa 

mwaka 2017/2018 Halmashauri imepokea dawa na vifaa tiba vyenye thamani 

ya shilingi 29, 543,300/=. 

 

Mapambano dhidi ya Malaria. 

Mh. Mkuu wa Mkoa, Utekelezaji wa agizo la Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania Halmashauri ilipokea dawa ya Viuadudu madumu 

26 yenye ujazo wa lita 20 ikiwa ni jumla ya lita 520 yenye thamani ya shilingi 

6,864,000. Zoezi la unyunyiziaji dawa umetekelezwa kwa kata 5 ambazo 

zina jumla ya mazalia 763 ambapo mabwawa ya kudumu ni 16, mazalia ya 

muda 55, madimbwi 155 na mazalia ya ndani 537. Dawa hizi zimenyunyizwa 

katika Kata za Tangini, Mkuza, Picha ya ndege, Tumbi na Maili moja 

 

Taarifa ya utekelezaji wa matokeo makubwa sasa ( BRN na RBF) 

Mh. Mkuu wa Mkoa,Wizara ya Afya imefanya tathmini katika zahanati. 

Katika tathmini  hiyo  zahanati 10 zilipata nyota 3, zahanati 5 zilipata nyota 

2, zahanati 11 zilipata nyota 1 na zahanati 2 zilipata nyota 0. Vituo vya Afya 

3 vilipata nyota 3 na zaidi, kimoja kilipata nyota 2 na 2 vilipata nyota 1. 



 10 

Aidha kati ya vituo 12 vya Halmashauri , Vituo 11 vilipata nyota 3, kituo 1 

kilipata nyota 2. 

 

Mradi wa Malipo kwa ufanisi ( RBF) 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Halmashauri imepokea fedha za RBF ’’sart up fund’’ 

kiasi cha shilingi 120,000,000 kwa vituo 12 vya Halmashauri ya Mji. Fedha 

hizi zimetumika katika kukarabati na kujenga vichomea taka, shimo la kutupia 

kondo la nyuma, kuzungushiwa uzio na  kujenga vyoo bora. 

Vituo 7 viliingizwa kwenye mradi wa awamu ya kwanza kwa kuwa vituo 5 

havikuwa na sifa (Nyota). Katika awamu ya nne vituo vyote 12 vya 

Halmashauri vimeingia katika mradi na tayari vimefanyiwa tathmini 

iliyokamilika tarehe 20 Oktoba, 2017. Katika ulipaji wa malipo kwa ufanisi 

umefanyika kwa robo tatu ambao shilingi  147,679,138.32 zimetolewa 

 

5.0  UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YA KITAIFA 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Halmashauri imeendelea kusimamia na kutekeleza 

maagizo ya kitaifa kama ifuatavyo.  

 

a. Kutenga  asilimia 60 ya mapato ya ndani katika miradi ya 

maendeleo 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Katika kutekeleza agizo hili Halmashauri ya Mji 

Kibaha kwa mwaka wa fedha 2016/2017 ilitenga shilingi 2,390,000,000 za 

mapato ya ndani ikiwa ni asilimia 60  katika shughuli za maendeleo ambapo 

hadi kufikia  30 Juni Halmashauri ilichangia shilingi 1,699,497,490 sawa na 

asilimia 71    katika miradi ya maendeleo. Mwaka 2017/2018 Halmashauri 

imetenga shilingi 2,238,309,406 ikiwa ni asilimia 60 ya mapato ya ndani 

katika shughuli za maendeleo, hadi kufikia 30 Septemba Halmashauri 

imechangia shilingi 906, 000,000 sawa na asilimia 40. 

 

b. Ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mashine za kielekroniki. 

Mhe.Mkuu wa Mkoa,  Halmashauri imefanikiwa kukusanya mapato kwa 

kutumia mashine za kielektroniki katika vyanzo vyake vya mapato kama ilivyo 

elekezwa. 
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c.  Kufanya usafi kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Halmashauri imeendelea kusimamia zoezi la ufanyaji 

wa usafi kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi ambapo kila Kata inatekeleza 

agizo hilo la kuwataka wananchi wote kufanya usafi katika maeneo yao ya 

makazi na biashara na wasiofanya usafi kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa 

sheria za mazingira na Afya. 

 

d. Kufanya mazoezi kila Jumamosi ya pili ya Mwezi 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Katika kutekeleza agizo hili Halmashauri imeendelea 

kuwahamasisha wananchi wa Mji wa Kibaha na Taasisi za Serikali na zisizo za 

Serikali kufanya mazoezi kila mwezi. Wananchi wameendelea kuhamasika na 

kujitokeza, kwa mwezi Oktoba Taasisi za magereza, Polisi, jeshi la zimamoto 

Njuweni hoteli, watumishi wa Halmashauri ya Mji Kibaha, Shule ya Sekondari 

Bundikani, Mwanalugali na Shule ya msingi mamlaka, mailimoja na maendeleo 

walijitokeza kufanya mazoezi. 

Mhe. Mkuu wa Mkoa kila mwezi unakaulimbiu yake ambapo mwezi Oktoba 

ilikuwa na kauli mbiu isemayo “hakika mazoezi ni tiba isiyo na gharama” 

ambapo mgeni rasimi alikua ASP Mkuu wa kikosi cha FFU  Mkoa wa Pwani. 

Aidha kila mwezi kunamshindi (kwa mpira wa miguu) katika mwezi huu 

mshindi alikua ni Jeshi la Magereza dhidi ya UJOKI (UMOJA WA JORGING 

KIBAHA) 

 

e. Kuondoa wavamizi ndani ya msitu wa hifadhi Ruvu kazkazini 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Oparation ya kuwaondoa wavamizi ndani ya msitu wa 

hifadhi ya Ruvu imefanyika tarehe 12/10/2017 hadi 17/10/2017 ambapo jumla 

ya mifugo 877 ilikamatwa kwa machanganuo ufuatao. Ng’ombe 814 , mbuzi 

45, kondoo 17 na punda 1. Aidha jumla ya shilingi 14,300,000 ziliweza 

kukusanywa kama maduhuli wakati wa doria maalum. Pia mifugo iliokuwa 

ndani na pembezoni mwa hifadhi iliweza kuondolewa, vilevile vibanda na 

wavamizi wenye makazi na wakulima waliondolewa na kuwafunguliwa 

mashtaka RB. Bag/3007/2017 

 

6.0  UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YA MHE. MKUU WA MKOA KATIKA 

SHUGHULI ZA MAENDELEO ALIYOYATOA MWEZI AGOSTI, 2017 

Mhe. Mkuu wa Mkoa,  Utekelezaji wa maagizo yako uliyo yatoa mwezi 

Augosti 2017 ni kama ifuatavyo. 
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1. Kuanza kukusanya kodi ya maduka yaliyopo Soko la Mnarani. 

Mhe. Mkuu wa Mkoa. Katika kutekeleza agizo hili tathmini imefanyika, 

orodha ya maduka imeandaliwa na ina jumla ya vyumba 340 ambapo  

vyumba 200 vimekamilika, na vyumba 140 bado havijakamilika. Aidha, 

Halmashauri imetoa namba katika vyumba 340 tayari kwa kuanza kulipia Kodi 

ifikapo Novemba, 2017.  

 

2. Eneo la Wafanyabiashara ndogondogo lisawazishwe 

Mhe. Mkuu wa Mkoa.  Katika kutekeleza agizo hili eneo la Wafanyabiashara 
ndogondogo, limesawazishwa  na kazi ya kuweka kifusi na kukisambaza 
imekamilika.  
 
3. Upatikanaji wa huduma ya maji  kwenye vyoo 
Mhe. Mkuu wa Mkoa. Taratibu za malipo zimeshafanyika na DAWASCO 
tayari  wamepeleka maji katika vyoo vipya vya soko. 

 
4. Wafanyabiashara wa Mailimoja wenye maeneo soko la Mnarani  
wasipatiwe leseni 
 
Mhe. Mkuu wa Mkoa, Katika kutekeleza agizo hili wafanyabiashara wa 
Mailimoja wenye vyumba soko la mnarani hawajahuishiwa leseni zao mpaka 
pale watakapo hamia soko la mnarani. 
 
5. Kuwepo na mikataba ya upangishaji vibanda soko la Mnarani 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Halmashauri kwa kumtumia mwanasheria wake 
imeandaa mikataba ya kupangisha vibanda katika soko la Mnarani na 
mikataba iko tayari kwa kusainiwa. 

 
6. Kuzuia biashara katika stendi ya Mailimoja 
Mhe. Mkuu wa Mkoa, Katika kutekeleza agizo hili Halmashauri 
imewaondoa wafanyabiashara wote katika eneo la stendi ya Mailimoja na 
kuweka doria ya mgambo ambao wanahakikisha wafanyabiashara hawarudi 
eneo hilo. Zoezi  ni endelevu 

 
 
7. Miundombinu ya taa iboreshwe, taa ziongezwe 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Agizo limetekelezwa Halmashauri imeweka 
miundombinu ya taa katika eneo la Mnarani na tayari zinawaka. 
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8. Kuwepo kwa kituo cha Polisi sokoni. 
Mhe. Mkuu wa Mkoa, Katika kutekeleza agizo hili eneo la kujenga kituo cha 
polisi limetengwa, ambapo mchoro wa Ofisi ya Polisi umeandaliwa, 
mchanganuo wa gharama za jengo zima litakalohusisha Ofisi za wakusanya 
ushuru wa standi ndogo unaandaliwa.  
 

7.0 HITIMISHO 

Mhe. Mkuu wa Mkoa.  Dhamira ya Halmashauri kwa 2016-2021 ni Kutoa 

huduma zenye ubora wa hali ya juu na kutengeneza mazingira mazuri kwa 

ajili ya kuwekeza kwa matumizi mazuri ya rasilimali zilizopo kwa maendeleo 

endelevu. Tunaendelea kuhakikisha kuwa dhamira hii inatekelezeka hasa kwa 

kubaini fursa za kiuchumi zilizopo, kuongeza mapato na kuzifanyia kazi kama 

tulivyo ainisha hapo juu. 

Naomba kuwasilisha. 

 

 

 

 Assumpter Nshunju Mshama 

MKUU WA WILAYA 

KIBAHA 

 

 

 

 

 

 

 


