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DIBAJI 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji Kibaha imeandaa Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja kwa kushirikisha wadau mbalimbali. Mkataba wa Huduma kwa 

Mteja ni kiungo kati ya utendaji wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji  na wateja wanaopata 

huduma kutoka katika Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji katika kutekeleza majukumu yake,  

Majukumu ya Ofisi hii nikuwezesha wakazi wa Mji wa Kibaha kutekeleza shughuli za 

Kiuchumi, kijamii na maendeleo katika mazingira bora. Wakazi wa Mji wa Kibaha 

wanatarajia kupata huduma zenye viwango vya hali ya juu kutoka Serikalini. 

 

Madhumuni ya mkataba huu ni kuufahamisha Umma huduma zitolewazo, viwango vya 

huduma, taratibu za kuzipata na mahusiano yao na Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri. 

Aidha, mkataba unaainisha muda wa utoaji wa huduma, mahali zinapotolewa na mtiririko 

wa kushughulikia masuala mbalimbali yanayojitokeza. Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

unaendana na jitihada za Serikali ya awamu ya Nne za kutoa huduma bora kwa wananchi 

ili kuboresha maisha yao. 

 

Mkataba huu utawezesha watumishi na wadau kubadilika kifikra ili kuleta ufanisi, 

kuimarisha usimamizi, utekelezaji unaojali tija na kuondoa urasimu usio wa lazima. 

Matarajio ya Ofisi ya Mkurugenzi wa Mji ni kutoa huduma iliyo bora kwa kushirikiana 

na wakazi wa Mji Kibaha ili kujiletea maendeleo. 

Kama yalivyoainishwa kwenye Katiba Ya Jamhuri Ya Muungano wa Tanzania  Ibara ya 

145 kwamba--- Kutakuwa na vyombo vya Serikali za Mitaa katika kila mkoa, wilaya, mji 

na kijiji, katika Jamhuri ya Muungano---- na Ibara ya  146.-inazungumzia madhumuni 

kama ifuatavyo:-(1) Madhumuni ya kuwapo Serikali ya Mitaa ni kupeleka madaraka kwa 

wananchi. ----Chombo cha Serikali za Mitaa, kwa kuzingatia masharti ya sheria 

iliyokianzisha, kitahusika na shughuli zifuatazo – 
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(a) Kutekeleza kazi za Serikali za Mitaa katika eneo lake; 

(b) Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na ulinzi wa wananchi; na 

(c) Kuimarisha demokrasi katika eneo lake na kuitumia demokrasi kuharakisha 

maendeleo ya wananchi. 

 

 

                                                 ………………………….. 

JENIFA OMOLO, 

MKURUGENZI WA MJI, 

                                                             KIBAHA 
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CHAPTER ONE 

1.0 DIRA NA DHAMIRA  

 

1.1 DIRA 

Halmashauri ya Mji kibaha kuwa Taasisi ya Umma yenye nguvu na inayoweza  

kuhimili ushindani wa Kiuchumi,Kijamii na Kitamaduni. 

 

1.2 DHAMIRA 

Halmashauri ya Mji Kibaha inachukua jukumu la kufanikisha Uchumi wa 

Halmashauri ,Kupunguza umaskinin kwa kutoa huduma kwa wanainchi wake kwa 

wakati kwa kutumia rasilimali zilizopo na michango ya wadau wengine kwa ufanisi 

na umakini. 

 

1.3 MADHUMUNI YA MKATABA 

 Lengo kuu la mkataba huu ni kuhusu uwepo na ubora wa huduma zinazotolewa na 

Halmashauri ya Mji Kibaha.  Mkataba huu unafahamisha wadau wetu tuliyojipangia 

kufanya, jinsi ya kuwasiliana nasi, nini cha kutegemewa kuhusiana na huduma zetu, na 

jinsi ya kutoa maoni na malalamiko. Mkataba huu utawezesha kushirikisha wadau katika 

kuongoza Halmashauri. Mkataba pia utaonyesha mwelekeo kwa wateja wetu jinsi ya 

kudai haki zao katika Halmashauri yetu na pia utaonyesha uwazi katika kuwasiliana, 

kulalamika na upatikanaji wetu. 

 

1.4       HUDUMA ZITOLEWAZO 

Majukumu ya Halmashauri ya Halmashauri ya Mji Kibaha 

Halmashauri ya Mji Kibaha inatoa huduma mbalimbali kwa wadau wake kama 

ifuatavyo; 

 Kuajiri na kushughulikia maombi ya uhamisho wa watumishi na kuratibu 

utoaji wa huduma; 

 Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya rushwa; 
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 Kukusanya mapato na kudhibiti mapato na matumizi  kwa kufanya malipo 

ya huduma na bidhaa; 

 Kulinda, Kudhibiti na kuendeleza Rasilimali za Halmashauri. 

 Kuendeleza na kuboresha mipango miji, maendeleo ya ardhi, kilimo na 

mifugo mjini, maliasili na mazingira; 

 Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya barabara, majengo, umeme na 

maji; 

 Kuimarisha na kuendelelza shughul za biashara, viwanda, masoko na 

sekta isiyo rasmi; 

 Kuboresha maendeleo ya jamii, ustawi wa jamii na ushirika; 

 Kuratibu uibuaji wa miradi, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo; 

 Kutoa huduma za afya tiba, kinga na kudhibiti taka ngumu na taka maji; 

 Kutoa elimu ya msingi na sekondari; 

 Kutoa ushauri wa kitaalamu; 

 Kusimamia utekelezaji wa sheria za nchi na sheria ndogo ndogo 

zilizotungwa na Halmashauri; 

 Kuratibu shughuli za burudani, michezo na maendeleo ya vijana; 

 Kuratibu mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi; 

 

1.4.1 MISINGI YA UTOAJI HUDUMA 

Ili kutekeleza mkataba huu, Halmashauri itazingatia mambo yafuatayo katika kutoa 

huduma kwa wateja; 

 

1.4.2 Kuweka viwango vya huduma 

Viwango vya huduma zetu zitawekwa wazi kwa wateja ili waweze kufuatilia na 

kutathmini utendaji wetu wa kazi. 
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1.4.3 Kuwa wazi na kutoa taaarifa zote 

Tutakuwa wazi katika kutoa huduma zetu kwa wateja, kuwasaidia wateja na 

kuwapatia taarifa zote kuhusu huduma zetu, gharama zetu na mafanikio yetu ya 

kila mwaka. 

 

 

       1.4.4   Kushirikisha wengine 

Tutashirikiana na kushauriana na wateja wetu pamoja na watumishi na kutumia 

ushauri mzuri utakaotolewa katika kuboresha huduma zetu. 

 

1.4.5 Kuwatendea haki wote 

Tutawatendea haki wateja wetu wote, tutaheshimu utu wao, na haki zao binafsi, 

kuwasaidia kila iwezekanavyo na kutoa kipaumbele kwa wenye mahitaji 

maalumu. 

 

1.4.6 Kukuza upatikanaji huduma 

Tutatoa huduma zetu kwa wateja kwa haraka na kwa urahisi na wateja wetu 

watapewa fursa ya kuchagua huduma.  Tutakuza matumizi ya teknolojia kadiri ya 

uwezo wetu. 

 

     1.4.7 Kutatua matatizo yanaojitokeza 

Tutatatua matatizo yatakayojitokeza haraka iwezekanavyo na malalamiko yote 

yatakayowasilishwa yatashughulikiwa kwa uwazi. 

 

1.4.8 Matumizi bora ya rasilimali 

Tutatumia rasilimali kiufanisi na itakayotoa matunda mazuri kwa walipa kodi, 

wafadhili na wateja wote. 

 

1.4.9  Kuboresha huduma 

Tutatafuta kwa bidii njia bora zaidi za kutoa huduma zetu. 
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     1.4.10 Kushirikiana na watoa huduma wengine 

Tutafanya kazi na Wizara, Idara na Wakala mbalimbali pamoja na watoa huduma 

wengine kuhakikisha kuwa huduma zetu ni rahisi kutumika na bora.  Halmashauri 

ya Mji Kibaha inawajibika moja kwa moja kwa masuala ya UKMWI 

(HIV/AIDS), usawa na jinsia na mifumo ya utawala ya wafanyakazi wa Umma.  

 

1.5 MAADILI MUHIMU  

Ili utumishi wa Halmashauri uwe wenye ufanisi na wa kuheshimika, watumishi 

wanapaswa kuzifuata kanuni za maadili ya utumishi pamoja na kuwa na tabia na 

mwenendo unaozingatia mambo yafuatayo: 

 Kutoa huduma bora. 

 Utii kwa serikali. 

 Bidii ya kazi. 

 Kutoa huduma bila upendeleo. 

 Staha kwa wananchi. 

 Uaminifu. 

 Kuheshimu sheria: na 

 Matumizi bora ya taarifa za kazi 

 

 

1.6  WATEJA WETU 

1.6.1 WATEJA WA HALMASHAURI NA MATARAJIO YAO: 

 

MAJINA YA WATEJA/WADAU MATARAJIO KUTOKA HALMASHAURI 

Watumishi wa Halmashauri  Utawala bora 

 Amani na Utulivu 

 Usalama kazini 

 Mazingira bora na mazuri ya kazi 

 Fursa za kuiendeleza 

 Kupata mshahara na maslahi mengine kwa wakati 

 Kupata mafao ya kustaafu kwa wakati 

 Usawa kwa wote na uongozi mzuri uliotukuka 

 Kuendelezwa kitaaluma 

 Miundo sawa ya kazini inayohamasisha 
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MAJINA YA WATEJA/WADAU MATARAJIO KUTOKA HALMASHAURI 

 Mfumo mzuri wa kudhibiti nidhamu kazini 

 Mwongozo wa wazi na wa kiushindani wa uajiri, 

uteuzi na upandishaji vyeo 

 Mfumo ulio wazi wa utathmini wa utendaji kazi 

Kuwazawadia wanaovuka malengo 

OWN – TAMISEMI, Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala wa Serikali 

 Utoaji wa tafsiri sahihi za sera, sheria na mikakati 

mbalimbali pamoja na kuratibu LGAs 

 Ufuatiliaji wa makini wa sera za kitaifa 

 Uratibu wa utoaji taarifa za huduma zianazotolewa 

na Halmashauri kwa wizara mbalimbali 

 Kuwa kiungo kati ya wizara za kisekta na 

halmashauri 

Vyama vya Siasa  Tafsiri ya sera mbalimbali 

 Utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 

 Utawala bora 

 Utekelezaji wa kazi za serikali 

 Kushirikishwa; 

 Takwimu sahihi; 

 Uwazi; 

 Haki sawa kwa wote; 

 Kuzingatia maoni ya wananchi; na 

 Kufanikisha mipango ya serikali 

Madhehebu, Vikundi na Taasisi za Dini, 

Sekta Binafsi, Asasi zisizo za Kiserikali, 

Vyombo vya Habari, Washirika na 

Wahisani katika Maendeleo 

 Ushauri wa kitaalam 

 Uhusisiano wa karibu wa kuwajali 

 Kulipwa kwa wakati mara naada ya kutoa huduma 

 Ufanisi, Uadilifu, nidhamu ya watumishi 

 Kutoa wataalam 

 Matumizi mazuri ya fadha 

 Kuratibu miradi inayopatiwa fedha 

 Taarifa sahihi na kwa wakati 

  

Wananchi kwa Ujumla wao  Kushughulikia mahitaji na Majibu ya kero na 

matatizo kwa wakati 

 Kufahamu sera na malengo ya serikali 

 Uwekaji wa mazingira mazuri ya kuibua fursa za 

kiuchumi 

Vyombo vya habari  Ushirikiano 

 Habari sahihi; 

 Uwazi; 
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CHAPTER TWO 

 

2.0 VIWANGO VYA HUDUMA 

 

2.1  IDARA YA UTUMISHI NA UTAWALA   

NA HUHUDUMA MATARAJIO 

1 Kutoa miongozo ya utendaji wa kazi na 

kuisambaza kwa watumishi. 

Tutatoa miongozo ya utendaji wa kazi 

ndani ya siku moja ya kazi. 

2 Kupandisha vyeo vya watumishi na kuthibitisha 

kazini watumishi 

Tutafanya mchakato wa kupandisha vyeo 

watumishi ndani ya siku 30 za kazi 

3 Kushughulikia Uhamisho wa watumishi kwenda 

nje na kuingia Halmashauri ya Mji Kibaha. 

Tutapitisha maombi ya uhamisho ndani ya 

siku moja tangu kuwasilishwa kwa maombi 

4 Kusikiliza matatizo ya watumishi na shida zao. Tutasikiliza kila siku za kazi. 

5 Kuhakikisha watumishi wote wanajaza Fomu za 

OPRAS. 

Siku 7 za kazi kwa kila mwezi 

6 Kuidhinisha likizo na madai ya malipo ya likizo 

ya watumishi. 

Siku 14 za kazi. 

7 Kuandaa mafao ya wastaafu ili kurudi kwao Tutandaa ndani ya siku 2 ya kazi. 

8 Kuandaa mpango wa mafunzo kwa watumishi na 

madiwani. 

Mpango utaandaliwa ndani ya siku 14 za 

kazi. 

9 Kushughulikia uteuzi wa watumishi wanaotakiwa 

kwenda masomoni. 

Siku 14 za kazi. 

10 Kufuatilia kadi za bima ya afya kwa ajili ya 

kuwapatia watumishi. 

Tutafuatilia ndani ya siku saba za kazi. 

11 Kushughulikia na kuomba kibali cha ajira mpya 

na kupandisha cheo. 

Ajira mpya zitashughulikiwa ndani ya siku 

30 za kazi. 

12 Kutafuta na kupeleka jalada kwa afisa 

anayetakiwa kulishughulikia. 

Dakika 35 tangu ombi kupokelewa masjala 

kuu ya Halmashauri. 

13 Kushughulikia barua za maombi mbalimbali 

yanayoletwa idarani. 

Maombi yatashughulikiwa ndani ya siku 3 

tokea maombi kuwasilishwa. 

14 Kuandaa bajeti ya mishahara ya watumishi wa 

Halmashauri 

Bajeti itaandaliwa ndani ya siku 30 za kazi. 

15 Kuandaa bajeti ya matumizi ya mafunzo na 

matumizi mengineyo kwa idara ya utumishi na 

utawala. 

Bajeti itaandaliwa ndani ya siku 30 za kazi 

16 Kusimamia matumizi mazuri ya vyombo vya 

usafiri. 

Siku 7 za wiki 

17 Kusimamia matengenezo ya magari ya 

halmashauri ya mji 

Siku 7 za wiki 

18 Kusimamia utendaji kazi wa watumishi wote Siku 7 za wiki 
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19 Kufanya maandalizi ya vikao vya kisheria vya 

Halmashauri. 

Siku 7 za wiki 

 

SEKTA YA MALALAMIKO 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kupokea na kusikiliza kero na malalamiko ya wananchi na 

watumishi na kuyaandikisha 

Siku 1 ya Wiki 

2 Kuingiza na kuhifadhi taarifa za malalamiko kwa kutumia 

technologia ya mawasiliano na kutumia taarifa za 

mawasiliano kuonesha maeneo ya kufanyia kazi. 

Siku 1 za kazi kero ndogo 

ndogo na siku 30 kwa kero 

kubwa. 

3 Kufanya uchambuzi wa awali wa malalamiko Siku 2 ya kazi. 

4 Kuwasilisha malalamiko kwenye idara au kitengo kwajili ya 

kupatiwa ufumbuzi 

Dakika 1 za kazi. 

5 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji kazi za idara 

za robo, nusu na mwaka mzima. 

Siku 7 ya kazi. 

6 Kushughulika malalamiko ya wananchi kuhusu kutokuwepo 

na huduma za jamii kwa kuwaelimisha 

Siku 5 ya kazi katika kata 11. 

7 Kutoa ushauri kwa wateja Kila siku ya kazi. 

8 Kufungua masanduku ya maoni na kuyachambua na 

kuyatafutia ufumbuzi. 

Siku 3 za kazi. 

9 Kuwasilisha taarifa ya kero na malalamiko kwa mkurugenzi 

mtendaji na taasisi ya kuzuia rushwa 

Siku 5 za kazi. 

10 Kufuatilia Malalamiko yanayoshughulikiwa na idara au 

kitengo 

 

 

2.1.2 OFISI ZA KATA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Mtendaji wa kata kusikiliza kero na malalamiko na 

kuyatatua. 

Siku 1 ya kazi. 

2 Kusimamia utekelezaji wa miradi ya mendeleo katika 

kata 

Kila siku za kazi. 

3 Kusimammia na kukagua usafi wa mazingira katika 

kata.  

Siku 1 ya kazi katika kila kata. 

4 Kuhamasisha ulinzi na usalama kwa kufanya mikutano. Siku 1 ya kazi kila kunapofanyika 

Kikao cha Kamati ya Maendeleo 

ya Kata. 

5 Kuhakikisha watendaji wa mitaa wanasimamia ulinzi 

na usalama katika mitaa yao. 

Siku 1 ya kazi kila baada ya miezi 

miwili. 

6 Kusimamia chaguzi za serikali za mitaa na serikali kuu. 

(Aro-kata) 

Kipindi chote cha uchaguzi. 

7 Kusimamia uandikishwaji wa wapiga kura. (Aro-kata) Kipindi chote cha uandikishwaji 

wa wapiga kura. 

8 Kufuatilia utoaji wa huduma za jamii katika kata. Siku 1 ya kazi kwa kila sekta. 
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2.2. KITENGO CHA SHERIA  

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kumshauri Mkurugenzi wa Halmashauri kuhusu 

mambo ya kisheria. 

Kila siku za kazi. 

2 Kushughulikia kesi mahakamani za kushtaki au 

kushtakiwa Halmashauri.. 

Kila siku za kazi kesi inapotajwa 

mahakamani. 

3 Kusaini fomu za dhamana. Dakika 3. 

4 Kutunga rasimu za sheria ndogo ndogo za Mji 

Kibaha. 

Siku 60 za kazi. 

6 Kuatayarisha mikataba ya Halmashauri. Siku 7 kwa kila mkataba. 

7 Kufuatilia utekelezaji wa sheria ndogo ndogo na 

kuandika taarifa. 

Siku 2 za kazi. 

8 Kuandaa bajeti ya mabaraza ya kata. Siku 7 za kazi. 

9 Kuwafundisha wajumbe wa mabaraza ya kata juu ya 

kanuni na taratibu uendeshaji wa mabaraza. 

Siku 2 za kazi mara baada ya 

uchaguzi. 

10 Kumshauri Mkurugenzi na watendaji wake mambo 

ya kisheria katika vikao vya uongozi. 

Kila siku ya vikao. 

11 Kutayarisha bajeti ya kitengo. Siku 7 za kazi. 

12 Operesheni ya kukagua usafi kwa kushirikiana na 

maafisa wa afya.  

Siku 30 za kazi. 

 

 

 

2.3. KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kukagua na kutoa taarifa ya mapato ya Halmahauri ili 

kuhakikisha taratibu za fedha zimefuatwa. 

Siku 1 ya kazi kila robo mwaka. 

2 Kutembelea na kukagua miradi ya maendeleo ya 

Halmashauri kama taratibu zimefuatwa (Value for 

Money).  

Siku 1 ya kazi kwa kila mradi. 

3 Kukagua mikataba ya wakandarasi kama taratibu za 

fedha na nyaraka zilizoambatanishwa zinakidhi kanuni 

na taratibu za fedha za serikali.  

Siku 2 za kazi. 

4 Kukagua risiti za urejeshaji masurufu. Siku 1 ya kazi. 

5 Ukaguzi wa robo mwaka na kutoa taarifa  yake Siku 9 au 10 baada ya robo ya  

mwaka kukamilika 

6 Ushauri kwa wahasibu Mara tu inapoonekana umuhimu 

wakufanya hivyo 

7 Kukagu miradi ya maendeleo programu 1 hadi 2 kwa 

robo mwaka na taarifa zake kutolewa   

Siku 9 hadi 10 baada ya zoezi la 

ukaguzi kumalizika 
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8 Kuandaa mpango kazi wa ukaguzi wa ndani na 

kuwasilisha Ofisi ya Taifa ya ukaguzi ngazi ya mkoa. 

Siku 10 hadi 12 baada ya 

kumalizika kwa mwaka wa fedha 

9 Kufanya kazi zingine maalum kabla zitakavyojitokeza Wakati zitakavyojitokeza 

 

 

2.4. KITENGO CHA MANUNUZI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuomba kibali cha kununua bidhaa kutoka kwa maafisa 

wanaohusika kwa kujaza fomu.  

Dakika 5 za kazi. 

2 Kujaza fomu za zinazoonyesha bidhaa zinazohitajiwa na 

kusainiwa na mkuu wa kitengo. 

Dakika 5 za kazi. 

3  Kutangaza zabuni katika magazeti.  Siku 2 za kazi. 

4  Kuchagua wazabuni watakaotoa huduma katika halmashauri. Siku 60 za kazi. 

5 Kumkabidh mzabuni nyaraka zinazoonyesha aina za bidhaa 

zinazohitajika. 

Siku 1 ya kazi. 

6 Kupokea bidhaa zilizonunuliwa na mzabuni na kuweka stoo. Siku 1 ya kazi. 

7 Kuwaatarifu wazabuni waonyeshe gharama za kutoa huduma.   Siku 1 ya kazi. 

8 Kufungua na kutangaza bei zilizotolewa na wazabuni. Masaa 2 ya kazi. 

9 Kuteua wajumbe watakao tathmini maombi ya dhabuni na 

kumpata mshindi. 

Siku 40 za kazi. 

10 Kumpatia barua na mkataba mzabuni aliyeshinda. Siku 14 za kazi. 

 

 

2.5. KITENGO CHA UCHAGUZI 
1 Kutembelea vituo 114 vya Uchaguzi kwenye kata 11 na mitaa 53 Kila robo siku 10 

2 Kukagua Vituo 114 vya uchaguzi Siku 5 za kazi 

3 Kuboresha Daftari la wapiga kura kwa kata 11 na vituo 114 Siku 14 

4 Kusimamia Uchaguzi wa Serikali za Mitaa  Siku 14 

5 Kusimamia Uchaguzi mkuu Siku 30 

6 Kusimamia Chaguzi Ndogo za mitaa na Uchaguzi Mkuu Siku 30 

7 Kuandaa ripoti za chaguzi za Serikali za mitaa na Uchaguzi Mkuu Siku 7 

 

2.6. KITENGO CHA NYUKI 
1 Kuhamasisha wananchi wafuge nyuki ili wainue vipato 

vyao. 

Siku 7 za kazi. 

2 Kutoa elimu juu ya ufugaji nyuki Saa 1 

3 Kutoa taarifa zinazohusu ufugaji nyuki kama vile idadi 

ya mizinga ya nyuki, wafugaji, uzalishaji wa asali na nta. 

Saa 1 

 

4 Kuhamasisha ufugaji bora wa nyuki Saa 1 – 3 

5 Ukusanyaji wa maduhuli  Saa 1 

6 Kukusanya takwimu kuhusu nyuki, utalii Saa 1 – 3 

7 Kuandaa sheria ndogo za ufugaji nyuki 14 za kazi 

8 Kusimamia viwango vya ubora wa mazao ya nyuki 14 za kazi 

9 Kusimamia uanzishaji wa hifadhi za nyuki na manzuki 30 za mwaka 
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10 Kukusanya Takwimu za Rasilimali na Ufugaji Nyuki na 

kutoa taarifa TAMISEMI 

Kila robo ya mwaka 

11 Kufundisha na kuelimisha wananchi juu ya ufugaji nyuki 7 days 

2.7. KITENGO CHA TEKNOLOGIA, HABARI NA 
MAWASILIANO 

 

  2. 7.1 HABARI 

1 Kuratibu Shughuli za Machapisho ya Halmashauri Kila 1 ya kazi 

2 Kutayarisha News letter( taarifa za kila idara)  Mara mbili kwa mwaka 

3 Kuelezea umma namna miradi inavyotekelezwa Kila siku ya kazi 

4 Kuoa taarifa kwa umma juu ya uwepo wa Baraza la wazi la 

madiwani 

Kila robo 

5 Kupiga picha ya matukio muhimu ya kiserikali na halmashauri Kila siku za kazi 

6 Kuweka kumbukumbu ya matukio ya kitaifa na halmashauri 

yanapotokea 

Kila siku za kazi 

7 Kutoa taarifa mabalimbali kwa wadau wa halmashauri Kila siku za kazi 

8 Kuhakikisha taarifa kwenye mtandao wa halmashauri unakuwa 

salama 

Kila siku za kazi 

9 Kushikiki na kutoa matangazo juu shughuli za Halmashauri Kila siku za kazi 

10 Kushiriki katika vikao vya kazi vya maafisa habari na kutoa 

taarifa za utekelezaji wa kazi 

Mara tatu kwa mwaka 

 

 

2.7.2-TEKNOLOGIA NA MAWASILIANO 

1 Kufanya matengenezo ya awali ya computer zote za halmashauri  Kila robo 

2 Kutoa msaada wa kiufundi kwa watumishi wote wanaotumia 

computer na mifumo ya ya computer 

Kila  siku ya kazi 

3 Kuweka kumbukumbu ya vifaa vya computer vyote Kila robo 

4 Kuhakikisha kikoa,barua pepe na tovuti vinafanya kazi mda wote  Kila siku 

5 Kumshauri Mkurugenzi wa Halmashauri juu ya vifaa vipya, na 

mifumo laini mipya inayoweza kutumika 

Kila robo 

6 Kuelimisha wafanyakazi juu ya matumizi sahihi ya computer Mara 2 kwa mwaka 

7 Kuhakikisha Computer Zinafanya kazi pamoja na kuweka 

programme sahihi kwenye computer 

Kila siku 
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2.8. IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 
 

2.8.1 SEHEMU YA KUFUNGA HESABU. 

NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA 

 

MUDA 

1 Uandaaji wa taarifa mbalimbali za fedha kila mwezi 

na robo mwaka. 
 Muda siku 3 hadi 5 mara 

baada ya kufunga hesabu za 

mwezi.. 

2 Uandaaji wa Usuluhisho wa kibenki.  Muda wa siku 3 baada ya 

kupokea taarifa za kibenki. 

3 Kuandaa “General Ledger” kila mwezi kwa kila 

mfuko. 
 Muda siku 2 baada ya 

mwezi kuisha. 

4 Kuandaa “Trial Balance” kila mwezi kwa kila mfuko.  Muda siku 2 baada ya 

mwezi kuisha. 

5 Kuandaa “Income Statements” na “Balance Sheet” 

kila mwezi na kila mfuko. 
 Muda siku 3. 

6 Kuandaa “Quarterly Consolidated”, “Trial “Balance”, 

“Income Statements”, na “Balance Sheet”. 
 Muda siku 5. 

7 Kuandika “Fixed Assets”  “Register”.  Muda dakika 5 kwa kila 

mwamala. 

8 Kuandaa “Recurrent Budget’ na kuiwasilisha sehemu 

husika. 
 Muda wa miezi 4(Januari - 

April). 

9 Kuandaa/Kufunga hesabu za mwisho wa mwaka. 

Kwa Idara zote za Halmashauri kuanzia mwezi Julai 

hadi Septemba. Pamoja na kuiwasilisha kwa wadau 

husika. 

 Miezi 3. 

10 Kuandaa taarifa zarobo mwaka na kuzituma kwa 

RAS, TAMISEMI na kuwasilisha katika vikao vya 

kisheria. 

 Siku tano (5). 

11 Kuandaa “Budget Statements” kila mwezi na kila 

mfuko.. 
 Siku tano (5). 

12 Kujaza Rejista ya Masurufu kwa wanaochukua na 

kurejesha masurufu kwa kila mfuko. 
 Dakika 3 kwa kila muamala. 

13 Kuandaa “Imprest/ Advance” “Position Monthly” 

kwa kila mfuko. 
 Siku 5. 

14 Kuandaa taarifa za fedha kwa ajili ya LAAC.  Kila baada ya miezi 3. 

 

2.8.2 SEHEMU YA MAPATO. 

NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA 

 

MUDA 

1 Kusimamia ukusanyaji wa Mapato ya halmashauri na 

kufanya ufuatiliaji. 
 Siku 2 kila wiki. 



 12 

2 Kuitisha na kukagua vitabu vya wakusanya Mapato 

kila baada ya miezi mitatu (3) au wakati wowote 

itakapo lazimu. 

 Dakika 15 kwa kila 

mkusanya mapato. Mwenye 

vitabu 

visivyozidi/Kupungua 

vitabu 5. 

3 Kupokea fedha kutoka kwa watendaji/ wakusanya 

mapato. 
 Dakika 5 kwa kila 

mkusanya mapato. Kwa mtu 

aliye na vitabu visivyozidi 

3. 

4 Kuandaa Muhtasari wa Mapato kwa kila mfuko. 

Mwishoni mwa mwezi na kutoa taarifa ya Mapato. 
 Muda siku mbili (2).baada 

ya mwezi kuisha 

5 Kukatia stakabadhi fedha kutoka hazina na sehemu 

nyinginezo. 
 Dakika 10 kwa “Bank 

Statement” zisizozidi 10. 

6 Kunukuu, rejista za madeni, na wazabuni mbalimbali 

wanaokusanya mapato. 
 Dakika 5 kwa rejista mbili 

(2). 

7 Kupeleka fedha benki zilizopokelewa kila siku. 

Kuanzia saa 8:00 mchana. 
 Dakika 10 mpaka 30 kuna 

tegemea foleni iliyopo 

benki. 

8 Kunukuu Mapato katika vitabu vya fedha “(Cash 

book)” kila siku kuanzia saa 9:00 Alasiri. 
 Dakika 10 na kuendelea 

kunategemea  Miamala 

iliyopo. 

9 Kunukuu “Miscellaneous deposits register” kwa 

mchanganuo.  
 Muda dakika 10 za jioni 

kuanzia saa 10:00 jioni. Kila 

siku. 

10 Kuandika Stakabadhi kwa hundi zote za 1% kwa kila 

mfuko. 
 Siku 1 katika wiki. 

11 Kutoa vitabu vya kukusanyia mapato kwa wakusanya 

Mapato. 
 Dakika 3 kwa kila kitabu 

pamoja na kukisajili . 

12 Kupokea vitabu vilivyokwisha tumika mara baada ya 

kutumika na kuhakikiwa. 
 Dakika 3 kwa kila kitabu. 

 

2.8.3 SEHEMU YA MATUMIZI. 

NA HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

 

MUDA 

1 Kusimamia Mtiririko mzima wa malipo kwa 

kuzingatia uharaka, usahihi kwa kufuata taratibu, 

Kanuni na sheria za fedha. 

 Kila Siku kuanzia saa 1.30 

Asubuhi mpaka saa 9.30 

alasiri. 

2 Pre audit itafanyika kwa kila hati ya malipo 

iliyokamili. Ikiwa ni kuwepo kwa sahihi zote. 

Kuanzia muandaaji wa malipo, mkuu wa Idara na 

Mweka hazina. Pia kuwepo kwa viambatanishi vyote 

vyenye ruksa ya Mkurugenzi Mfano: - barua, LPO, 

Requisition, Quotations, Delivery note, Invoice, fomu 

ya maombi, No. 1, 2, 3, Muhtasari wa kikao, na 

 Dakika 3 mpaka 5 kwa   kila 

hati moja ya malipo. 
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mikataba kama italazimika.  

3 “Vote - book” kila mhasibu wa Idara /Mfuko atajaza 

“vote book”. Kwa kuzingatia sheria kanuni na taratibu 

za fedha. Malipo yatakayoingizwa katika “vote book” 

ni yale tu yaliyo ndani ya bajeti iliyokisiwa. 

 Dakika 3 mpaka 5 kwa kila 

ombi 1 lililofika mezani 

kwa mhasibu wa mfuko. 

4 Uandishi wa hati za malipo utafanyika kwa maombi 

yote ambayo hayajazidi bajeti, na yamekamilika kwa 

kibali cha Afisa Mhasibu (Mkurugenzi Mtendaji). Na 

kwa madai yote yaliyozingatia sheria na kanuni za 

fedha. 

 Dakika 3 kwa kila hati moja 

ya malipo baada ya 

kuhakiki viambatanishi. 

5 “Check Room” - hundi zote zitakazo weza kuandikwa 

nizile tu ambazo madai yake yamefuata sheria na 

taratibu za fedha. 

 Muda dakika 2 kwa kila hati 

moja ya malipo baada ya 

kuhakikiwa. 

6 Utoaji wa hundi kwa wateja - hundi zote zinazotolewa 

zitasajiliwa katika rejista na mteja atasaini ndipo 

ataweza kuchukua. 

 Muda dakika 3 kwa kila 

hundi baada ya kuisajili. 

7 Malipo ya fedha taslimu kwa watumishi wanaozidi 

mtu mmoja katika madai yatalipwa na “Cashier” wa 

matumizi. 

 Muda dakika 2 mara baada 

ya fedha hizo kufika kutoka 

benki. 

8 Kunukuu “Check list” kwa malipo yote ambayo 

yameandikiwa hundi kwa kila mfuko 
 Muda dakika 5. Kwa “check 

list” moja ya mfuko. 

 

 

 

 

9 Kupeleka “Check list” na malipo yake kwa Mweka 

hazina /Mkurugenzi Mtendaji kwa sahihi. 
 Muda dakika 1 mara baada 

ya mzunguko mmoja 

kukamilika. 

10 Mishahara kufuata Payroll Iringa na kuzileta Njombe.  Muda wa siku 1. 

11 Kuchambua mishahara kufanya usuluhisho wa 

mishahara na kupeleka kwa wakuu wa Idara kwa 

uhakiki wa watumishi kabla ya kufanya malipo. 

 Muda wa siku 1.mara  

baada  ya TT na Payroll  

kufika  

12 Kuandika hati za malipo za mishahara za kulipia 

pamoja na hati za malipo za kuhamisha fedha toka 

A/C No. 1, na 3 kwenda mifuko ya kulipia pamoja na 

kusainisha. Kwa wakuu wa Idara husika.  

 Muda wa siku 1.mara baada 

ya Payroll kuhakikiwa na 

wakuu wa idara husika. 

13 Kukagua/Kufanya ukaguzi wa awali kwa mishahara 

yote. 
 Muda dakika 60.mara baada 

ya Payroll kusainiwa na 

wakuu wa idara na 

kuidhinishwa na Ofisa 

Mhasibu na Mtunza Hazina 

14 Kuandika hundi zote za mishahara na kuhamisha 

fedha za mishahara. 
 Muda dakika 45.mara baada 

ya ukaguzi wa awali 

kufanyika. 

15 Kuchambua Makato yote ya kisheria na kuandika hati  Muda siku 1.mara baada ya 
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za malipo kwa makato yote pamoja na kusainisha 

wakuu wa Idara husika. Na Mweka hazina kwa 

kuidhinisha hati hizo, Ikiwa ni pamoja na kuomba 

kibali cha kuhamisha makato hayo kwenda katika 

mifuko ya kulipia. 

mihahara 

kulipwa/kukamilika 

 

16 Kufanya ukaguzi wa awali kwa malipo yote 

yanayohusu makato ya mishahara. 
 Muda dakika 60. Mara 

baada ya kuidhinishwa na 

mamlaka husika. 

17 Kuandika hundi zote za makato pamoja na “check 

list” za makato ya mishahara. 
 Muda dakika 45.Mara baada 

ya ukaguzi wa awali 

kukamilika 

18 Kufanya marekebisho ya mishahara ya watumishi.  Muda dakika 5 kwa faili 

moja. 

19 Kuandika/Kunukuu vitabu vya fedha - matumizi 

“(cash book)” kwa kila mfuko hundi zilizoandikwa. 
 Muda dakika 1 kwa kila 

muamala. 

20 Kufanya “Balancing” kwa kila “Cash book”.  Muda dakika 10 kwa “(cash 

book)” yenye 

“Transactions” zisizozidi 

kumi. 

21 Kujibu hoja za Mkaguzi wa ndani na wa nje. Mara 

baada ya hoja kuibuliwa. 
 Muda siku 21 mara baada 

ya hoja za ukaguzi kuwasili. 

22 Kusaini Mihtasari ya malipo na hundi toka vijijini 

baada ya ukaguzi/ uhakiki. 
 Dakika 5 kwa kila 

Muhtasari uliokaguliwa. 

23 Kukagua miradi kwa ajili ya malipo ya wazabuni 

mbalimbali. 
 Muda siku 2. 

24 Kusaini hati za malipo hundi na “cheque list” baada 

ya uhakiki. 
 Dakika 1 kwa kila hati ya 

malipo  

 Dakika 1 kwa kila hundi. 

 Dakika 5 kwa kila “check 

list”. 

25 Kufanya “Soft Copy Posting” kwa kila mfuko.  Dakika 30 kwa kila 

“Transactions” 60. 

 

2.8.4 SEKTAYA BIASHARA 

NO HUDUMA ZINAZOTOLEWA MUDA 

1 Kutoa leseni kwa wafanya biashara wanao hudumiwa 

na Halmashauri ya Wilaya. 

Muda wa siku mbali 

2 Ukaguzi  wa kata mbili Muda wa juma moja 

3 Mafunzo kwa wajasiriamali 30 watakao kuwa 

wamearifiwa kutoka kwenye kata zitakazo kuwa 

zimechaguliwa  

Muda wa siku tatu 

4 Kuandika mpango wa biashara(business plan) ili 

kuwasaidia wafanyabiashara kujua mbinu za 

kibiashara na kupata mikopo katika vyombo vya fedha 

Muda wa juma moja 
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5 Kutoa elimu ya biashara kwa wafanyabiashara na jinsi 

ya kupata faida katika biashara zao 

Muda wa juma moja 

 

 

 

2.9. IDARA YA MIPANGO, TAKWIMU NA UFUATILIAJI 
 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuandaa bajeti ya Halmashuari ya Mji Kibaha Siku 90 za kazi. 

2 Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Mji 

Kibaha. 

Siku 7 za kazi. 

3 Kukusanya takwimu kuhusu hali ya kiuchumi ya 

Halmashauri ya Mji Kibaha. 

Siku 90 za kazi. 

4 Kukusanya takwimu za mfumo wa ufuatiliaji na tahmni za 

serikali za mitaa. 

Siku 30 za kazi. 

5 Kutoa ushauri kwa jamii kuhusu tafiti na takwimu. Siku 7 za kazi. 

6 Kuchambua sera za kitaifa na kuzifikisha ngazi za chini. Siku 7 za kazi. 

7 Kuratibu mafunzo ya uimarishaji mipango na 

ushirikishwaji jamii katika kupanga mipango ya maendeleo 

na utekelezaji wake. 

Siku 30 za kazi. 

8 Kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kila 

robo mwaka. 

Siku 7 za kazi. 

9 Kuratibu upimaji wa Halmashauri dhidi ya masharti ya 

kupata fedha za maendeleo. 

Siku 30 za kazi. 

10 Uandaaji wa Taarifa mbalimbali kwa kila robo na mwaka 

nzima 

Siku 24 za kazi 

11 Kusimamia zoezi la ukusanyaji wa takwimu mbalimbali 

zikiwemo zile za wasifu wa kiuchumi na kijamii wa 

Halmashauri na takwimu za fursa za uwekezaji na 

kuziunganisha 

Siku 60 za kazi 

12 Kufanya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya matumizi ya 

Halmahauri 

Siku 60 za kazi 

14 Maandalizi ya Mpango kazi (Action plan) kwa fedha za 

miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida  

Siku 60 za kazi 

15 Kuandaa Maandiko ya miradi mbalimbali ya maendeleo 

kwa ajili ya kutafuta fedha kwa wadau mbalimbali wa 

maendeleo 

Siku 90 za kazi 

16 Ukaguzi wa shughuli mbalimbali za miradi ya maendeleo Siku 120 za kazi 

17 Kuandaa mipango mkakati za Idara mbalimbali za 

Halmashauri 

Siku 20 za kazi 
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2.10. IDARA YA ELIMU YA MSINGI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kupata takwimu ya watoto wenye miaka mitano. Siku 14 za kazi. 

2 Kufuatilia uandikishwaji wa watoto wanaostahili kupata 

elimu ya awali. 

Siku 14 za kazi. 

3 Kuhakikisha waalimu wanatosholeza katika shule za 

elimu ya awali. 

Siku 14 za kazi. 

4 Kukagua kama waalimu wa shule za elimu ya awali 

wanaingia darasani. 

Siku 14 za kazi na mara mbili 

kwa mwaka. 

5 Kuhakikisha elimu bora inatolewa shule za msingi kwa 

kuhakikisha waalimu wenye taaluma wanatosheleza, 

zana za kufundishia zipo, na kuna vitabu vya ziada na 

kiada. 

Siku 30 za kazi kila baada ya 

miezi sita. 

6 Kupata takwimu za watoto wenye miaka 5 hadi 7.  Siku 7 za kazi. 

7 Kuelimisha jamii kupitia kamati za shule za msingi ili 

kujua umuhimu wa elimu kwa watoto wao. 

Siku 1 ya kazi kila kamati za 

shule zinapokutana. 

8 Kupeleka fedha mashuleni kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo. 

Siku 1 ya kazi kila baada ya 

miezi mitatu. 

9 Kutoa semina kwa waalimu wa shule za msingi kuhusu 

masomo wanayofundisha. 

Mara 2 kwa mwaka. 

10 Kutembelea watendaji wa mitaa kupata takwimu ya 

watu wasiojua kusoma na kuandika. 

Siku 7 za kazi. 

11 Kufuatilia uandikishwaji wa watu wazima kwa ajili ya 

elimu ya watu wazima. 

Siku 10 za kazi. 

12 Kufuatilia kama waalimu wa elimu ya watu wazima 

wanatosheleza. 

Siku 14 za kazi. 

13 Kuhakikisha kuna vifaa vya kufundishia katika elimu ya 

watu wazima. 

Siku 14 za kazi. 

 

2.10.1 SEKTA YA MICHEZO 

NA HHUDUMA 

 

MATARAJIO 

1 Kuchagua wanafunzi watakaounda timu ya 

Umitashumta 

Siku 2 za kazi 

2 Kuendesha Mafunzo juu elimu ya ukimwi kwa 

wanafunzi wa Shule za Msingi waliochagulia kuunda 

Siku 2 za kazi 
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timu ya Umitashumta 

3 Kuratibu Shughuli za Shimisemita  Miezi Mitatu 

4 Kutoa Mafunzo ya michezo kwa timu teule ya 

Umitashumta 

Siku 5 za kazi 

5 Kushauri na Kusimamia Maendeleo ya Michezo katika 

Halmashauri 

Kila siku 

6 Kutoa taarifa za maendeleo ya Michezo  Kila robo 

7 Kuandaa Mpango kazi wa Michezo katika halmashauri 14 kwa mwaka 

 

2.11. IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI 

NA HHUDUMA 

 

MATARAJIO 

1 Kutoa uhamisho wa wanafunzi kutoka shule moja 

kwenda shule nyingine. 

Siku 2 za kazi kwa wiki. 

2 Kushughulikia barua za waalimu za maombi ya 

kwenda kusoma. 

Siku 1 ya kazi tangu ziwasilishwe 

idarani. 

3 Kushughulikia maombi ya waalimu ya likizo. Siku moja ya kazi tangu 

kuwasilishwa idarani. 

4 Kushughulikia maombi ya waalimu ya kuhamia shule 

nyingine.  

Siku 1 ya kazi tangu maombi 

kuletwa idarani. 

5 Kushughulikia malipo ya shule za sekondari za 

serikali 

Siki 1 

6 Kusimamia taaluma mashuleni. Siku 1 ya kazi kupitia vikao vya 

bodi ya shule. 

7 Kushughulikia rufaa za nidhamu za wanafunzi na 

waalimu na kuandika taarifa. 

Siku 2 za kazi mara baada ya 

kuwasilishwa kwa kesi.  

8 Kuandaa taarifa ya utekelezaji ya mwezi kwa ajili ya 

Halmashauri. 

Siku 2 za kazi. 

9 Kuandaa taarifa ya utekelezaji ya robo mwaka. Siku 3 za kazi. 

10 Kushughulikia majalada yanayoletwa idarani. Siku 2 za kazi 

 

 

2.12. IDARA YA MAENDELEO YA JAMII ,VIJANA NA 
USTAWI WA JAMII   

 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuelimisha jamii na wanawake kuhusu sera ya jinsia. Siku 2 za kazi. 

2 Kutoa mikopo kwa akina mama na vijana. Ndani ya siku 14.  

3 Kutoa ushauri kuhusu ndoa, familia, na watoto Siku 1 ya kazi. 
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kunapotokea migogoro.  

4 Kuhakikisha mipango ya Halmashauri ya Mji Kibaha 

inazingatia jinsia. 

 Siku 1 ya kazi. 

5 Kuandaa mpango kazi wa idara Siku 14 za kazi. 

6 Kupokea mipango kutoka kila kata ya Mji Kibaha. Siku 1 ya kazi kwa kila kata. 

7 Kuandaa taarifa ya mwezi ya Idara. Siku 2 za kazi. 

8 Kuandaa takwimu za shughuli za maendeleo. Siku 1 ya kazi. 

9 Kuratibu shughuli za asasi zisizo za kiserikali. Siku zote za kazi. 

10 Kutoa misaada ya hela na chakula kwa waathirika wa 

Virusi vya Ukimwi. 

Siku 7 za kazi. 

11 Kutoa ushauri nasaha kwa muathirika wa Virusi vya 

Ukimwi. 

Siku 1 ya kazi. 

12 Kutoa mafunzo ya kuhusu ukimwi kwa jamii na watumishi 

Mji Kibaha. 

Siku 3 za kazi. 

13 Kutoa mafunzo kwa vijana juu ya staid za maisha. Siku 14 za kazi. 

14 Kuratibu shughuli za mwenge. Siku 30 za kazi. 

15 Kusimamia miradi ya vijana. Siku 1 ya kazi. 

16 Kusimamia vijana ili wapate mikopo na kurejesha. Siku 7 za kazi. 

17 Kusimamia uanzishwaji SACCOS za vijana kwa 

kuwaunganisha na kuwaeleza umuhimu wa SACCOS. 

Siku 7 za kazi. 

18 Kutambua maeneo ambayo yanaweza kutokea maafa. Siku 14 za kazi. 

19 Kutoa elimu kwa watu wanaoishi maeneo hatarishi ili 

wachukue tahadhari. 

Siku 1 ya kazi. 

20 Kuratibu maafa yanapotokea. Siku 1 ya kazi. 

21 Kupitia TASAF kusaidia jamii kuboresha miundo mbinu. Siku 180 za kazi. 

22 Kupitia TASAF kusaidia mitaji katika makundi maalumu. Siku 180 za kazi. 

23 Kusaidia familia maskini kwa kuwapa ajira kupitia 

TASAF. 

Siku 90 za kazi. 

24 Kuratibu shughuli za baraza la watoto. Siku 2 za kazi. 

25 Kuratibu shughuli za watoto wanaoishi katika mazingira 

hatarishi. 

Siku 1 ya kazi. 

26 Kuelimisha jamii na watoto kuhusu sera ya watoto. Siku 2 za kazi. 

27 Kutayarisha taarifa za watoto kutoka katika kila kata. Siku 30 za kazi. 

28 Kuelimisha jamii kuhusu haki za watoto na wajibu wa 

mtoto. 

Siku 4 za kazi. 

 

2.12.1 SEHEMU YA ULEMAVU 

NA HUDUMA MATARAJIO 

 

1 Kutoa ushauri nasaha kwa walemavu Siku zote za kazi. 

2 Kuwawezesha wazee kwa kuwajengea uwezo kwa 

kuwapatia fedha, vifaa vya kujimudu, makazi na 

huduma katika makazi. 

Miezi 6 ya kazi. 
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3 Kuwaunganisha wenye ulemavu na familia zao. Miezi 3 ya kazi. 

4 Kuratibu shughuli za vyama vya watu wenye 

ulemavu. 

Siku zote za kazi. 

5 Kusikiliza matatizo ya wateja wanaokuja ofisini. Siku zote za kazi. 

6 Kupata taarifa za mteja kuhusu tatizo lake. Miezi 3 ya kazi. 

7 Kuwahudumia wazee.  Siku 7 za kazi. 

8 Kuwasiliana na wazee kwa ajili ya kupewa fedha. Siku 2 za kazi. 

9 Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za 

mteja aliyeomba fedha katika kitengo. 

Siku 2 za kazi na mara mbili kwa 

mwezi. 

10 Kutoa ushauri nasaha kwa wazee. Siku zote za kazi. 

11 Kuhakikisha wazee wanapewa matibabu bure kwa 

kuwasiliana na hosptali husika. 

Siku 14 za kazi. 

12 Kusimamia sheria na sera zinazozungumzia wazee. Siku zote za kazi. 

13 Kupokea taarifa za walemavu. Miezi 3 ya kazi. 

14 Kuchunguza taarifa za walemavu. Miezi 3 ya kazi. 

15 Kuwaombea walemavu mafunzo katika vyuo 

mbalimbali. 

Miezi 3 ya kazi. 

16 Kufuatilia mafunzo ya walemavu vyuoni. Kipindi chote cha mafunzo. 

17 Kuwatafutia makazi walemavu Miezi 3 ya kazi. 

18 Kupeleka mahakamani mashauri yaliyoshindikana. Siku 1 ya kazi. 

 

2.12.2  SEHEMU YA USTAWI WA JAMII 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kutatua mashauri ya mkinzano. Siku 7 za kazi. 

2 Kuandika taarifa ya familia. Siku 7 ya kazi. 

3 Kufanya uchunguzi kuhusu mkinzano. Miezi 2 ya kazi. 

4  Kutoa ushauri nasaha kwa familia na watoto. Siku 7 za kazi. 

5 Kuwasilisha taarifa ya uchunguzi wa mkinzano wa ndoa 

katika baraza la ndoa. 

Siku 7 za kazi. 

6 Kufuatilia makubaliano ya wanandoa. Siku zote za kazi. 

7 Kuhakikisha watoto wanapewa haki zao. Siku zote za kazi. 

8 Kuwakutanisha wazazi na watoto kupata taarifa zao. Siku 14 za kazi. 

9 Kufanya uchunguzi na majadiliano katika familia. Siku 30 za kazi. 

10 Kupokea maombi ya kufungua makao ya watoto na 

kukagua eneo, jengo, watumishi na vifaa. 

Siku 14 za kazi. 

11 Kutayarisha taarifa za wanaoomba kuanzisha makao ya 

watoto na kuziwakilisha kwa Mkurugenzi wa mji. 

Siku 14 za kazi. 

12 Kuwafahamisha wanaoomba kuanzisha makao ya watoto 

kukubaliwa au kukataliwa. 

Siku 7 za kazi. 

13 Kufanya ukaguzi na usimamizi wa makao ya watoto. Siku 1 ya kazi kila baada ya 

miezi 3. 

14 Kupokea na kufanya uchunguzi kuhusu maombi ya 

malezi ya kambo. 

Siku 90 za kazi. 

15 Kutayarisha taarifa za maombi na kupeleka kwa Siku 14 za kazi. 
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Mkurugenzi wa Mji Kibaha. 

16 Kumtaarifu muombaji wa malezi ya kambo kukubaliwa 

au kukataliwa. 

Siku 7 za kazi. 

17 Kufuatilia matunzo na makuzi katika malezi ya kambo. Kila siku ya kazi 

 

 

 

 

12.3 SEHEMU YA UKIMWI 

 

2.12.4 SEHEMU YA MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF) 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kusikiliza wateja na kuelimisha kuhusu Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

Dakika 30 - 45 

2 Kusambaza fomu za kusudio la kuanzisha mradi vijijini 

(SPIF) 

Siku 3 

3 Kupitia na kusaini fomu za kusudio la kuanzisha Mradi Siku 2 

4 Kufanya Mikutano ya upembuzi shirikishi  Siku 3 

5 Kuandaa bajeti ya Mradi vijijini Siku 5 

6 Uhakiki wa mezani wa maombi ya miradi Siku 3 

7 Kuwasilisha mafaili ya miradi ya TASAF makao makuu Siku 3 

8 Kutoa mafunzo kwa kamati za miradi Siku 3 

9 Kuandaa taarifa za kila robo mwaka  Siku 2 

 

2.12.5 SEHEMU YA VIJANA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kutoa mafunzo kwa vijana juu ya staid za maisha. Siku 14 za kazi. 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuelimisha wateja juu ya mbinu mbalimbali za 

kujikinga na maambukizi mapya ya UKIMWI 

Dakika 30-45 kwa mteja 

2 Kumshauri mteja kuhusu upimajiwa hiari wa VVU Dakika 30 -45 kwa kila mteja 

3 Kufuatilia takwimu/kiwango cha maambukizi katika 

Halmashauri kwa kila robo mwaka 

Siku 3 - 5 

4 Kupokea na kusajili  maombi ya ruzuku kutoka kwa 

vikundi vya watu wanaoishi na VVU 

Dakika 15- 30  wakati wowote 

mda wa kazi 

5 Kufanya vikao vya kuthibiti UKIMWI Kila robo mwaka 
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2 Kuratibu shughuli za mwenge. Siku 30 za kazi. 

3 Kusimamia miradi ya vijana. Siku 14 ya kazi. 

4 Kusimamia vijana ili wapate mikopo na kurejesha. Siku 7 za kazi. 

5 Kusimamia uanzishwaji SACCOS za vijana kwa 

kuwaunganisha na kuwaeleza umuhimu wa SACCOS. 

Siku 7 za kazi. 

6 Kuazimisha wiki ya Vijana Kitaifa Siku 10 za kazi 

7 Kutoa Taarifa za Utekelezaji wa Kitengo Quartely 

8 Kuanisha idadi ya Vijana wasiokuwa na ajira kila kata Siku 30 za kazi 

9 Kuhamasisha uundaji wa Vikundi vya Vijana kila kata Siku 30 za kazi 

2.13. IDARA YA KILIMO NA USHIRIKA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kukagua vyama vya ushirika vya aina zote. Siku 30 za kazi. 

2 Kusimamia utekelezaji wa sera na sheria za vyama vya 

ushirika. 

Kila siku za kazi. 

3 Kutoa ushauri katika uendeshaji wa vyama vya ushirika. Kila siku za kazi. 

4 Kuhimiza uanzishaji wa taasisi za fedha za ushirika. Siku 1 ya mwezi 

5 Kuhudhuria mikutano mikuu ya vyama vya ushirika na kutoa 

ufafanuzi wa kisheria na uendeshaji. 

Kila robo 

6 Kusaidia kutoa maelekezo kwa jamii na taratibu za 

kuandikisha vyama vya ushirika. 

I kwa mwezi 

7 Kusaidia kuandaa sheria ndogo ndogo za ushirika. Ndani ya 90 za kazi. 

8 Kusimamia na kutoa elimu ya ushirika kwa wanachama, 

Halmashauri na watendaji wa vyama vya ushirika. 

Siku 14 ya kazi. 

9 Kutoa tathmini ya vyama vya ushirika. Ndani ya siku 90 za kazi. 

11 Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa vyama vya ushirika Siku 1 ya kazi ya 

uchaguzi. 

12 Kuhimiza na kuvishawishi vikundi vya akina mama na 

vijana kuanzisha vyama vya ushirika. 

Kila robo 

13 Kusaidia kutoa takwimu kwa ajili ya utafiti endelevu. Kila robo 

14 Kushirikiana na taasisi mbalimbali katika kuvielekeza vyama 

vya ushirika kupata fedha za ununuzi wa mazao na biashara 

zingine. 

Siku 14 

15 Kutoa taarifa ya hali ya ushirika kwa viongozi wa juu kila 

inapohitajika. 

Kila robo 

16 Kuweka kumbukumbu sahihi za vyama vya ushirika. Siku 1 ya kazi. 

17 Kutoa mafunzo kwa wakulima kwa kufanya ziara ya 

mafunzo. 

Siku 2 za kazi. 

18 Kudhibiti wadudu waharibifu wa mazao kwa kupulizia  Siku 1 ya kazi kwa 



 22 

dawa. shamba moja. 

19 Kukagua maghala ya chakula.  Siku 1 ya kazi kwa kila 

ghala. 

20 Kukagua usalama wa nyama Chakula. Kila siku ya kazi. 

21 Kukusanya takwimu za kilimo. Siku 3 za kazi. 

22 Kuandaa bajeti ya kutengo. Siku 30 za kazi. 

23 Kuzalisha miche katika bustani ya manispaa. Kila mmea una siku zake 

za kuzalishwa hivyo kila 

mche utazalishwa kadiri 

ya siku zake. 

24 Kugawa miche katika taasisi mbalimbali. Siku 7 za kazi. 

 

2.13.1 SEKTA YA USHIRIKA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kufanya Mikutano ya Kuhamasisha uanzishaji wa vyama 

katika vijiji ili waanzishe vyama vya akiba na mikopo na 

vyama vingine. 

Siku moja kila kijiji 

2 Kuwezesha Mchakato wa uanzishaji na uundikishaji wa 

vyama 

Kuanzisha Ndani  Miezi 3 

na usajili mwezi mmoja 

3 Kukusanya takwimu mbalimbali za vyama vya Ushirika Kila mwezi 

4 Kukagua mara kwa mara vyama vya Ushirika 60 vilivyopo Siku 4 kila musimu 

5 Kujibu barua mbalimbali za wateja Siku 3-5 za kazi 

6 Kufanya vikao vya idara Dakika 30- 60 

7 Uandaaji na utekelezaji wa kazi za idara kwa kila mwezi Dakika 10-40 

8 Kutoa mafunzo kwa wajumbe wa bodi  wa vyama vya 

Ushirika kuhusu utawala bora wa mikopo 

Kila yanapohitajika 

9 Kutoa mafunzo kwa mameneja wa SACCOS 30 kuhusu 

usimamizi wa fedha. 

Feb.2011 

10 Kutoa mafunzo kwa wajumbe wa bodi wa vyama vya 

Ushirika kuhusu utawala bora. 

Mara baada ya uchaguzi 

wa wajumbe wa bodi. 

11 Kuanzisha na kusimamia utumiaji wa mpango wa stakabadhi 

ya mazao ghalani ili kuhifadhi mazao yaliyo bora kwa lengo 

la kusubiri bei nzuri. 

Mwaka wa fedha 

2010/2011 

 

 

2.14. IDARA YA ARDHI, MALIASILI NA MIPANGO MIJI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuandaa michoro ya mipango miji maeneo mapya. Siku 90 za kazi. 

2 Kuandaa michoro ya mipango miji maeneo ya 

ujenzi holela. 

Siku 120 za kazi. 

3 Kuandaa maraekebisho ya michoro ya mipango 

miji. 

Siku 60 za kazi. 
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4 Kuandaa michoro ya uendelezaji wa maeneo mapya Siku 120 za kazi. 

5 Kutoa ushauri kwa wananchi juu ya uendelezaji 

bora wa ardhi.  

 

Siku 1 ya kazi. 

6 Kukagua ramani kwa ajili ya ujenzi. Siku 1 ya kazi   ramani 

inapowasilishwa. 

7 Kupitisha maombi ya leseni za biashara. Siku 1 kazi maombi 

yanapowasilishwa 

8 Kushughulikia mabadiliko ya matumizi ya ardhi. Siku 90 za kazi. 

9 Kutoa masharti ya uendelezaji ardhi. Siku 1 ya kazi. 

 

 

 

2.14.1 SEHEMU YA UPIMAJI ARDHI NA RAMANI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kupima ardhi kwa ajili ya ujenzi. Siku 3 za kazi. 

2 Kupima mipaka ya mitaa ya kitalu. Siku 30 za kazi kwa kitalu. 

3 Kufanya upimaji kwa ajili ya ramani za kihandisi. Siku 2 za kazi kwa kilomita 1. 

4 Kuchora ramani ndogo za hati. Siku 1 ya kazi. 

5 Kuweka alama za msingi za upimaji. Siku 14 za kazi. 

6 Kutoa ushauri kwa wananchi juu ya upimaji na faida za 

upimaji. 

Siku 1 ya kazi. 

7 Kukagua eneo linalotakiwa kupimwa. Siku 1 ya kazi. 

8 Kuandaa gharama za upimaji. Siku 1 ya kazi. 

9 Kupima kiwanja. Siku 3 za kazi. 

10 Kutengeneza faili lenye hesabu zote za upimaji. Siku 7 za kazi. 

11 Kuchora ramani ya kiwanja.  Siku 1 ya kazi. 

12 Kukagua faili kabla ya kulipeleka Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya usajili. 

Siku 2 za kazi. 

 

2.14.2 SEHEMU YA MAENDELEO YA ARDHI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuandaa hati miliki. Siku 4 za kazi. 

2 Kutoa vibali vya uhamisho wa milki na miamala ya 

benki. 

Ndani ya siku 14 za kazi.  
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3 Kutoa mapendekezo ya ufutaji milki kwa waliovunja 

masharti. 

Siku 1 ya kazi. 

4 Kutoa ushauri kwa wateja kuhusu sheria za ardhi kwa 

wadau. 

Dakika 30 za kazi. 

5 Kuandaa hati za usalimisho wa miliki za ardhi. Siku 1 za kazi. 

6 Kutuma ilani kwa wamiliki wanaoendeleza maeneo 

kinyume na maelekezo na masharti ya hati. 

Siku 1 ya kazi. 

7 Kusimamamia makusanyo ya maduhuli pamoja na 

kutuma ilani za madai. 

Kila siku ya kazi. 

8 Kuwasilisha hati miliki Wizara ya Ardhi na Maendeleo 

ya Makazi kwa ajili ya na kusajiliwa 

Siku 1 ya kazi. 

9 Kutoa ushahidi mahakamani katika kesi za ardhi. Siku 1 ya kesi. 

10 Kufanya maandalizi ya hati miliki ya hatua za awali kwa 

kufungua faili, kuidhinisha malipo na kuomba ramani za 

hati. 

Siku 2 za kazi. 

11 Kutengeneza rasimu ya hati baada ya ramani za hati 

kuletwa kutoka kwa mpima ardhi. 

Siku 3 za kazi. 

12 Kutoa ushauri wa migogoro ya ardhi na kuwaelekeza 

wahusika mahakama ambazo zinastahili kusimamia 

migogoro hio. 

Siku 1 ya kazi. 

 

2.14.3 SEHEMU YA UTHAMINI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Uthamini wa huduma za mali zinazohamishika na 

zisizohamishika. 

Siku 8 za kazi kama kazi ndogo 

na siku 30 za kazi kama kazi 

kubwa. 

2 Kutoa ushauri kwa ajili ya uhamisho wa mali ili serikali 

ipate maduhuli. 

Siku 8 za kazi kama kazi ndogo 

na siku 30 za kazi kama kazi 

kubwa. 

3 Kutoa ushauri kuhusu fidia ya mali au eneo.  Siku 15 za kazi kama eneo ni 

dogo.  

4 Kuweka rehani mali kama vile majumba na ardhi. Siku 30 za kazi. 

5 Kutoa ushauri kwa mahakama katika kugawa mali. Siku 8 za kazi. 

6 Kutoa ushauri kuhusu thamani ya mali wakati wa 

kufunga mahesabu.  

Siku 30 za kazi. 

7 Kutoa ushauri kuhusu jinsi ya kuandika miradi. Siku 30 za kazi. 

 

2.14.4 SEHEMU YA MALIASILI (MISITU NA WANYAMA PORI)  

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuotesha miti mbalimbali. Miezi 5 ya kazi. 
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2 Kuhamasisha upandaji miti kwa kufanya mikutano na 

jamii. 

Siku 1 ya kazi kwa kata. 

3 Kuelimisha jamii kuhusu sheria za misitu. Siku 7 za kazi. 

4 Kufanya maonyesho ya nanenane. Siku 10 za maonyesho. 

6 Doria ya maliasili katika misitu  Siku 48 kila mwaka. 

7 Kuhamasisha wakulima washiriki maonyesho ya 

nanenane. 

Siku 1 ya kazi. 

7 Kuthibiti wanyama waharibifu wa mazao.   Siku 7 za kazi. 

8 Kuelimisha jamii kuhusu sera na sheria zinazohusu 

wanyamapori. 

Siku 14 za kazi. 

9 Kuelimisha jamii jinsi ya kudhibiti wanyama wakali na 

waharibifu wa mazao kwenye kata ambazo wanyama 

hao wanaonekana.  

Siku 14 za kazi. 

10 Kukusanya ushuru wa kusafirisha mchanga na kokoto. Kila siku ya kazi. 

11 Kutoa elimu ya matumizi ya nishati mbadala  

12 Kulinda na kuhifadhi wanyamapori waliopo. Saa 2 

13 Kushirikiana na sekta binafsi (Asasi za Kiraia, mashirika 

binafsi na ya umma) katika kutoa huduma 

Saa 1 – 8 

14 Kutoa leseni za umiliki wa migobole. Saa 1 

15 Kukusanya ushuru wa migobole Saa 1 

16 Kutoa taarifa za masoko ya mazao ya maliasili kama vile 

misitu, samaki, asali, utalii. 

Saa 1 

17 Kufanya shughuli nyingine kama zinavyoagizwa na 

mamlaka za juu. 

Saa 1 – 3 

 

 

2.15. IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

2.15.1 SEKTA YA MIFUGO 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 kutoa ushauri kwa wakulima wa samaki Siku 1 ya kazi. 

2 Kutoa ushauri kwa wafugaji. Siku 1 ya kazi. 

3 Kutoa chanjo kwa mifugo. Siku 7 za kazi. 

4 Kutoa matibabu kwa mifugo. Dakika 20 kwa mfugo. 

5 Kukagua ngozi za wanyama kama zina ubora. Siku 3 za kazi. 

6 Kutoa vibali vya kusafirisha mifugo na mazao yake Dakika 10 

7 Kusajili watoa huduma za afya ya mifugo,maduka ya pembejeo 

za mifugo 

Siku 90 baada ya kupokea 

maombi 

8 Kutoa kinga na tiba kwa mifugo Dakika 30-90 baada ya 

taarifa ya tukio 

9 Kutoa taarifa za maendeleo ya mifugo ya mwezi, robo,nusu na 

mwaka kwa mamlaka husika 

Wiki tatu baada ya kipindi 

husika 

10 Kukusanya maduhuli yatokanayo na bishara za mifugo na 

mazao yake 

Dakika 10 baada ya mauzo 
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2.15.2 SEKTA YA UVUVI 

1 Kutoa elimu ya matumizi ya zana sahihi za uvuvi. Siku 14 za kazi kila elimu 

inapotolewa. 

2 Kutoa leseni za uvuvi. Siku 1 ya kazi. 

3 Kuhamasisha wavuvi washiriki maonyesho ya nanenane. Siku 1 ya kazi. 

4 Kusimamia sera za uvuvi na utekelezaji wake kwa kuwafuatilia 

wavuvi. 

Siku 14 za kazi. 

5 Doria ya maliasili katika misitu na uvuvi. Siku 48 kila mwaka. 

6 Kufundisha jamii kuchimba mabwawa ya samaki. Siku 30 za kazi. 

7 Kuhamasisha ufugaji wa samaki.  

8 Kutoa taarifa zinazohusu ufugaji wa samaki kama vile idadi ya 

mabwawa na wafugaji samaki  

 

 

 

 

2.16. IDARA YA UJENZI  

2.16.1 SEKTA YA MAJENGO 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kusimamia miradi ya Halmashauri. Kila siku hadi mradi unapoisha. 

2 Kutoa vibali vya ujenzi. Ndani ya siku 60 za kazi. 

3 Kufanya ukaguzi wa ujenzi. Siku 1 ya kazi. 

4 Kukagua hali za barabara za Halmashauri. Kila siku za kazi. 

5 Kufanya matengenezo madogo madogo ya barabara.  Kila barabara zinapoharibika 

6 Kufanya upembuzi yakinifu wa barabara na kuandaa 

michoro na kufanya makadirio. 

 Siku 21 za kazi. 

7 Kupeleka nyaraka za upembuzi Kitengo cha Manunuzi 

kwa ajili ya kutangaza zabuni. 

Siku 1 ya kazi. 

8 Kukabidhi mkataba wa kutengeneza barabara kwa 

mkandarasi. 

Siku 1 ya kazi. 

9 Ukaguzi wa barabara inayojengwa na mkandarasi. Kila siku ya kazi. 

 

1.16.2 SEHEMU YA MITAMBO NA UMEME 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kukagua magari ya Halmashauri. Siku 1 ya kazi. 

2 Kuthibitisha kama matengenezo ya gari yaliyopendekezwa 

yamefanywa. 

Siku 1 ya kazi 

3 Kusimamia matengenezo ya taa za barabarani. Siku 1 ya kazi. 

4 Kutoa vibali vya ujenzi wa majengo. Siku 60 za kazi. 

5 Kukagua ujenzi wa majengo. Siku 1 ya kazi. 

6 Kukagua hali ya barabara za Halmashuri. Kila siku ya kazi. 
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7 Kujenga barabara, madarasa, makaravati. Siku za kazi zilivyoandikwa 

katika mkataba. 

8 Kufanya upembuzi yakinifu wa barabara, kuandaa michoro 

na kufanya makadirio. 

Siku 21 za kazi. 

9 Kupeleka nyaraka za upembuzi Kitengo cha Manunuzi 

kwa ajili ya kutangaza zabuni. 

Dakika 5 za kazi. 

10 Kukabidhi barabara inayotakiwa kujengwa kwa 

mkandarasi. 

Siku 1 ya kazi. 

11 Kukagua barabara inayojengwa na mkandarasi. Kila siku ya kazi. 

12 Kuandaa cheti cha malipo. Siku 3 za kazi. 

 

 

 

 

 

 

 

2.17. IDARA YA MAJI  

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kupeleka huduma ya maji katika mitaa.  Siku 360 za kazi 

2 Kutoa mafunzo kwa jamii kuhusu kukusanya pesa na 

ukarabati katika miradi. 

Siku 2 za kazi. 

3 Kutoa ushauri wa kiufundi kuhusu mradi baada ya kupata 

maombi. 

Siku1 ya kazi. 

4 Kutayarisha taarifa za kila mwezi. Siku 14 za kazi. 

5 Kupeleka mafundi katika miradi kunapotokea tatizo la 

kiufundi. 

Siku tatu za kazi. 

6 Kuhamasisha jamii kuchangia pesa kabla mradi haujaanza. Siku 14 za kazi  

7 Kuandaa bajeti za kitengo. Siku 90 za kazi. 

8 Kutoa ushauri wa kiufundi kwa jamii kuhusu uvunaji wa 

maji. 

Siku 4 za kazi. 

9 Kufanya usanifu wa miradi ya maji. Siku 30 za kazi. 

10 Kufanya utafiti kuhusu maji chini ya ardhi. Siku 7 za ardhi. 

11 Kuandaa nyaraka za zabuni kwa ajili ya kutekeleza miradi. Siku 7 za kazi. 

12 Kusimamia miradi ya maji. Siku zote za kazi. 

13 Kuelimisha jamii kuhusu sera za maji. Siku 14 za kazi. 

 

2.18. IDARA YA AFYA  

2.18.1 OFISI YA TMO 

NA HUDUMA MATARAJIO 
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1 Kuidhinisha maombi ya likizo. Siku 1 ya kazi. 

2 Kuidhinisha maombi mbalimbali ya watumishi.  Siku 1 ya kazi. 

3 Kupendekeza hatua za nidhamu zinazotakiwa kuchukuliwa kwa 

mtumishi. 

Siku 1 ya kazi. 

4 Kupendekeza upandishwaji wa vyeo kwa watumishi wa Idara ya 

Afya. 

Siku 3 za kazi. 

5 Kupitisha stahili ya mshahara ya mfanyakazi ya Idara ya Afya. Siku 1 ya kazi. 

6 Kuitisha mkutano wa robo mwaka ya kitengo. Siku 1 ya kazi na mara 1 

kwa miezi 3. 

7 Kuandika taarifa ya mwezi ya kitengo. Siku 1 ya kazi. 

8 Kufanya ziara ya usimamizi katika zahanati. Siku 1 ya kazi kila mwezi 

mara 3. 

9 Kuandaa mpango wa kazi wa kitengo. Siku 7 za kazi. 

10 Kupanga matumizi ya magari ya Idara ya Afya kwa ajili ya 

usimamizi wa shughuli za afya na usambazaji wa madawa. 

Siku 7 za kazi. 

11 Kupendekeza manunuzi ya dawa na vifaa mbalimbali. Dakika 10. 

12 Kupendekeza matengenezo ya vifaa na majengo ya vituo vya 

afya. 

Dakika 10. 

13 Kuidhinisha utoaji wa vifaa mbalimbali kwa ajili ya vituo vya 

afya. 

Siku 1 ya kazi. 

2.18.2. SEHEMU YA MADAWA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuandaa mahitaji ya madawa ya hospitali, vituo vya afya 

na zahanati za Mji Kibaha.  

Siku 14 za kazi kwa kila mwezi. 

2 Kuzitunza, kurekodi aina zote za dawa na vifaa tiba 

vinavyopokelewa katika Mji Kibaha. 

Siku 7 za kazi. 

3 Kusambaza makasha ya dawa kwenye vituo vya afya na 

zahanati zote. 

Siku 14 za kazi. 

4 Kukagua matumizi sahihi ya madawa katika vituo vya 

afya, hospitali, na zahanati. 

Masaa 2 ya kazi kwa kila kituo. 

5 Kuwasiliana na maafisa wa Bohari Kuu ya Madawa kwa 

ajili ya manunuzi. 

Siku 1 ya kazi. 

6 Kutoa vibali vya kuuza madawa baridi. Siku 60 za kazi toka ombi 

kuwasilishwa. 

8 Kuandaa taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka. Siku 7 za kazi. 

 

2.18.3 SEHEMU YA AFYA YA UZAZI NA MTOTO 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kumpima mama mjazito. Dakika 15 za kazi. 

2 Kufahamiana na mteja anapofika hospitali. Dakika 10 za kazi. 

3 Kumueleza mteja njia mbalimbali za uzazi wa mpango. Dakika 60 za kazi. 

4 Kumfanyia mama uchunguzi wa kina. Dakika 10 za kazi. 

5 Kumpatia mama njia ya uzazi wa mpango.  Dakika 60 za kazi. 
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6 Kumshauri mama ili amshirikishe mwenzi wake katika 

uzazi wa mpango. 

Dakika 15 za kazi. 

7 Kumpangia mama tarehe ya kurudi kliniki. Dakika 10 za kazi. 

8 Kupata historia ya mama juu ya uzazi wake uliopita. Dakika 20 za kazi. 

9 Kumpa mama elimu kuhusu dalili za hatari katika ujazito. Dakika 20 za kazi. 

10 Kumpima mama magonjwa yanayotokana na kujamiiana. Dakika 30 za kazi. 

11 Kutoa ushauri nasaha ili mama mjazito apime Virus vya 

Ukimwi. 

Dakika 60 za kazi. 

12 Kutoa chanjo ya pepo punda kwa mama mjamzito. Dakika 5 za kazi. 

13 Kumuelimisha mama mjazito maandalizi ya jinsi 

atakavyojifungua na kumnyonyesha mtoto 

Dakika 10 za kazi. 

14 Kumpa mama mjamzito dawa zinazohitajika. Dakika 10 z kazi. 

 

 

 

 

 

 

 

2.18.4 SEHEMU YA MAABARA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Uchunguzi wa damu ya mgonjwa.  Dakika 15 za kazi. 

2 Uchunguzi wa malaria. Dakika 15  

3 Kuchunguza choo na mkojo. Dakika 20 za kazi. 

4 Kuchunguza kama damu ina Virusi vya Ukimwi. Dakika 20 za kazi. 

5 Kuchunguza kama viungo vya ndani ya mwanadamu 

kama vinafanya kazi. 

Dakika 60 za kazi. 

6 Kuchunguza kansa ya damu. Masaa 12 ya kazi. 

7 Kuchunguza kipindupindu. Masaa 24 ya kazi. 

8 Kuchunguza mkojo kama una bacteria wanaosababisha 

maradhi. 

Masaa 24 ya kazi. 

9 Kuchunguza damu kana mgonjwa sugu kama kifua 

kikuu, kansa nk. 

Masaa 2 ya kazi. 

10 Kupima kiwango cha sukari mwilini. Dakika 10 za kazi. 

 

2.18.5 SEHEMU YA UUGUZI 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Kuandaa taarifa ya utekelezaji. Siku 1 ya kazi. 

2 Kuandaa timu ya watumishi watakaohusika na matukio Siku 2 za kazi. 



 30 

ya dharura. 

3 Kusimamia shughuli za utoaji wa huduma za kiuguzi 

wakati wa dharura. 

Siku zote za kazi. 

4 Kumshauri muuguzi kuhusu maadili ya kazi ya uuguzi. Dakika 60 za kazi. 

5 Kuelimisha wauguzi juu ya maadili ya uuguzi kwa njia 

ya kikao. 

Daki 60 za kazi.  

6 Kutoa mafunzo juu ya maadili ya uuguzi. Siku 5 za kazi. 

7 Kuwafanyia mafunzo wakati wa kazi wauguzi. Masaa 3 ya kazi kwa kila kituo 

cha afya. 

8 Kuandaa tange ya wauguzi. Siku 30 za kazi.  

9 Kumpa dawa mgonjwa aliyelazwa. Dakika 5 za kazi. 

10 Kumfanyia mgonjwa usafi wa mwili ambaye hawezi. Dakika 30 za kazi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.19. IDARA YA USAFI NA MAZINGIRA 

NA HUDUMA MATARAJIO 

1 Ukaguzi wa kiafya katika majengo ya kuishi. Siku 1  

2 Kukagua majengo ya biashara Siku 5 za kazi. 

3 Kukagua majengo ya taasisi. Siku 1  

4 Kukagua eneo la wazi. Dakika 60 za kazi 

5 Kukagua makaburi. Siku 1 ya kazi. 

6 Kukagua ubora na usalama wa vyakula katika mahoteli, maghala 

na maduka ya jumla.  

Siku 1 @ 10 au hoteli10 

7 Kusimamia sheria ndogo za kiafya kwa kuwachukulia hatua 

wanaokiuka. 
 Siku 1  

 Siku 3 za kazi 

8 Kutoa elimu ya kiafya kwa wananchi kupitia matangazo. Dakika 15 za kazi kila 

siku. 

9 Kufanya kampeni za usafi kila kata. Siku 1 ya kazi kila kata. 

10 Kutoa elimu ya afya kwa waalimu wa afya wa mashuleni.   Kila shule siku 2 za 

kazi. 

11 Kupokea malalmiko ya wananchi kuhusu mazingira yao. Kila siku ya kazi. 

12 Kukagua mazingira yanayolalamikiwa na wananchi.  Siku 3 za kazi. 

13 Kusambaza ilani ya usafi kwa vituo vya mafuta,wamiliki wa 

mabasi,  

Siku 7 
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14 Kusimamia uzoaji taka katika maghuba yaliyotengwa Siku 7 

15 Kutoza faini ya papo kwa hapo kwa wanaochafua mazingira Siku 1 

16 Kuhamasisha wanakikundi na vikundi  vya jamii kuungana na 

kufanya kazi kwa ushirikiano 

Siku 3 kwa wiki 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

CHAPTER THREE 

 

3.1. WAJIBU WA HALMASHAURI KWA MTEJA 

Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao kwa kila mteja wake: 

 Kutumia Kwa makini rasilimali za umma. 

 Kurekebisha mapungufu katika huduma zetu yanapojitokeza. 

 Kuwa wazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi. 

 Kuwasaidia wateja wanaotumia huduma zetu na kutoa taarifa kamili kuhusu 

huduma, gharama zake na ubora utakaotolewa. 

 Kukuza upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa kuendeleza ubunifu, 

uvumbuzi na kuimarisha maarifa na stadi. 

 Kuboresha huduma zetu kwa kutoa huduma kwa moyo na kukamilisha majukumu 

kwa wakati. 
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 Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia kwa umakini ikiwa ni pamoja 

na makundi maalum ya wazee, wagonjwa, walemavu na watoto. 

 

 3.1  Haki Na Wajibu Wa Mteja 
 3.1.1  Haki za wateja 

       Wateja wa Halmashauri watakuwa na haki zifuatazo; 

i. Kuhudumiwa saa za kazi. 

ii. Kupewa ushauri na watumishi wa Halmashauri. 

iii. Kudai huduma wanazostahili. 

iv. Kupata huduma wakati muafaka. 

v. Kutoa malalamiko yenye ushahidi endapo kuna tatizo. 

vi. Kupatiwa huduma bila ya kutoa rushwa au fadhila yoyote. 

vii. Faragha na kuhifadhiwa siri. 

viii. Kutoa maoni yao. 

 

 

 

 

   3.1.2 Wajibu wa wateja 

i. Kufuata taratibu, sheria, na kanuni za kazi. 

ii. Kuwa na nidhamu katika maeneo ya kazi. 

iii. Kutumia lugha nzuri. 

iv. Kutoa taarifa sahihi na toshelezi zinapohitajika. 

v. Kupokea na kutekeleza ushauri wanaopewa wa kitaalamu. 

vi. Kuwaheshimu watumishi wanaowahudumia. 

 

3.2 UFUATILIAJI WA MALALAMIKO 

Tunakaribisha malalamiko na maoni kuhusu huduma tunazotoa na kutueleza jinsi 

ya kuboresha huduma hizo.  Maoni na malalamiko ya wateja wetu 

yatashughulikiwa haraka iwezekanavyo na watumishi wetu. 
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  3.3 JINSI YA KUTUMA MALALAMIKO 
Maoni na malalamiko kuhusu huduma zetu yanaweza kutumwa kwa simu, barua 

pepe, posta, faksi au kwa afisa anayehusika kwa kupitia anuani ifuatayo. 

Mkurugenzi wa Halmashauri, 

Halmashauri ya Mji Kibaha,  

S.L.P 30112, 

Kibaha. 

Simu: (+255) 023 24 02 886 

Faksi: (+255) 023 24 02 007 

Barua pepe: Mji Kibahamanispaa-tz.org 

Ofisi ya Halmashauri ya Mji Kibaha iko mtaa wa Uwanja wa Taifa Dar es Salaam 

na inafunguliwa kuanzia saa 1.30 asubuhi hadi saa 9.30 alasiri siku za kazi. 

 

3.4 KUMBUKUMBU ZA MALALAMIKO 
Tutaweka kumbukumbu za malalamiko yote na maoni ya wateja.  Kumbukumbu 

hizo zitatumika kwa ajili ya kufuatilia, kufanya tathmini ya huduma zetu na 

kuziboresha.  Walalamikaji watatakiwa kujitambulisha kwa majina na itakuwa 

siri. 

3.5   NAMNA YA KUTOA MSHINDONYUMA KUHUSU MKATABA HUU 

(i)  Tutapokea maoni yakiwa pongezi, shukrani au malalamiko yatakayoletwa  

 kwa njia ya simu, barua pepe au barua. 

(ii)  Mteja anaweza kuleta maoni au malalamiko kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Kibaha au Wakuu wa Idara kwa kutumia anuani zilizopo 

kwenye mkataba  

huu. 

 

3.6    KUKATA RUFAA 

Wateja wakiwa hawajaridhika na jinsi malalamiko yao yalivyoshughulikiwa na 

Halmashauri wanaruhusiwa kutumia vyombo vingine ili kupata 

ufumbuzi.ikiwemo Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Kibaha na Mkuu wa Mkoa wa 

Pwani.  
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3.7    MAPITIO YA MKATABA 

Tunategemea kufanya mapitio ya huu mkataba kila baada ya mwaka mmoja ili 

kuona kama: 

i. Yaliyomo katika mkataba ni sahihi. 

ii. Mkataba unaendelea kuzingatia misingi na kanuni za kazi. 

iii. Viwango vya huduma bado vinaoana na matarajio ya wateja. 

iv. Mabadiliko yafanywe jinsi ya kushughulikia malalamiko na maoni ya 

wateja. 

v. Kuna haja ya kubadilisha namna ya kutatua matatizo ya wateja. 

Ili kuwa wazi na kuwajibika wakati wa mapitio tutashauriwa na wateja wetu 

mbalimbali katika kufanya mapitio ya mkataba huu. 
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